DanLuat 2015

chia di sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #225726 11/11/2012

    nhuquynh_dhl

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chia di sản thừa kế

    a chị ơi cho em hỏi trường hợp chia di sản trong trường hợp này với ạ

    Ông A kết hôn với bà B năm 1950 sinh được 3 người con là C, D, E. C có vợ là M và có 2 con là K, H. Năm 2010 ông A chết có để lạ di chúc cho C được hưởng 1/2 di sản, còn phần di sản còn lại thì ông dành 1 phần cho B , 1 phần dùng vào việc thờ cúng, 1 phần đr di tặng cho M. a chị giúp e với?

     
    3424 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #225733   11/11/2012

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    nhuquynh_dhl viết:

     còn phần di sản còn lại thì ông dành 1 phần cho B , 1 phần dùng vào việc thờ cúng, 1 phần đr di tặng cho M. a chị giúp e với?

    @ nhuquynh_dhl: một phần này là một phần mấy hả bạn? 

    Tình huống này bạn cần lưu ý điều 669 BLDS 2005 là giải quyết được. 

     
    Báo quản trị |  
  • #225739   11/11/2012

    nhuquynh_dhl
    nhuquynh_dhl

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    e cũng đang mắc ở cái 1 phần này đây. e nghĩ là phần di chúc này vô hiệu và phần tài sản này chia theo pháp luật ko bít đúng ko ạ

     

     
    Báo quản trị |  
  • #226621   14/11/2012

    nhuquynh_dhl
    nhuquynh_dhl

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thầy em bảo dưạ vào điều 673.

     
    Báo quản trị |  
  • #226649   15/11/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Điều 673 thì có liên quan gì ở đây hả bạn?

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #226702   15/11/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Đúng là bài tập này cần phải giải thích nội dung di chúc theo Điều 673 BLDS để giải quyết.

    Theo đó thì di chúc của ông A có một phần giải thích được. Đó là phần di chúc để lại cho C 1/2 tài sản. Cho dù tài sản của ông A để lại là bao nhiêu thì việc xác định 1/2 trong khối tài sản để lại đó chỉ đơn thuần về mặt số học nên có thể giải thích được.

    Phần di chúc đối với 1/2 di sản còn lại gồm 1 phần cho bà B, 1 phần thờ cúng và 1 phần cho M. Nhưng không rõ là một phần bao nhiêu trên tổng số 1/2 còn lại nên không xác định được giá trị của mỗi phần, cũng không xác định được phần của bà B có đảm bảo bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật hay không (vì bà B là người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc theo Điều 669). Vì vậy đây là phần nội dung di chúc không giải thích được nên phần này không có hiệu lực và được chia theo pháp luật. Khi chia phần này cần đảm bảo quyền lợi của bà B theo Điều 669 trước, còn lại thì chia cho các thừa kế khác.

     

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    longquochan (15/11/2012)
  • #227208   17/11/2012

    nhuquynh_dhl
    nhuquynh_dhl

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    à thầy bảo là phải áp dụng điều 673 tức là phải giải thích di chúc nếu tất cả các bên đồng ý là 1 phần ở đây theo tỉ lện 1:1 thì chia theo di chúc nếu các bên ko đồng ý với cách giải quyết đó thì phần di sản đó sẽ được riến hành chia theo pháp luật

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-