DanLuat 2015

Chia di sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #198801 04/07/2012

    quang142

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia di sản thừa kế

    Tôi có câu hỏi nhờ luật sư tư vấn dùm

    Gia đình có 6 chị em, tôi bố mất sớm, tôi và vợ sống và nuôi nấng mẹ. sau khi mẹ mất có để lại một di chúc cho chúng tôi kế thừa nhà và đất với diện tích gần 2000m2. Trong di chúc mẹ có nói là sau khi e trai tôi đi làm xa về sẽ chia cho e một ít đất vườn để làm nhà. Nay em trai tôi đã về chúng tôi cũng định làm theo di chúc chia cho e một mảnh đất để làm  nhà, nhưng e trai tôi lại đòi chia đôi diện tích. 

    Chúng tôi không đồng ý và làm tở trình ra ubnd xã.

    Vậy nhờ các luật sư tư vấn xem đòi hỏi của em trai tôi có đúng theo di chúc không, và chúng tôi có phải làm theo không

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 05/07/2012 08:27:39 SA
     
    2035 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205634   07/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

        Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi không có Bản di chúc của mẹ bạn nên không biết nội dung và hình thức của di chúc có tuân thủ quy định tại Điều 652 Bộ luật dân sự 2005 hay không?

    Điều 652. Di chúc hợp pháp
    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:
    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;
    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.
    2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.
    3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.
    4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.
    5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực.
         Nếu theo quy định của pháp Luật thì ưu tiên việc chia tài sản theo di chúc trước. Do vậy, bạn cần căn cứ vào nội dung của di chúc để anh em bạn chia đất cho người em hợp lý, tránh xảy ra tranh chấp làm mất tình cảm anh em trong gia đình.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-