Chia di sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #5155 10/11/2009

    cao_ruan

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia di sản thừa kế

    Cháu chào bác ạ. Cháu có một vấn đề còn thắc mắc, mong bác có thể giúp đỡ được không ạ?.

    Tình huống là: Chồng chết để lại di chúc truất quyền thừa kế của vợ và để lại một nửa di sản cho cháu nội, phần còn lại không có nói gì thêm.

     Giả sử trong trường hợp này số tài sản ông chồng để lại là 300 triệu, và ông này còn 4người con khác. Vậy khi chia nửa còn lại theo pháp luật, thì số người được hưởng di sản theo hàng thừa kế thứ nhất là 5 người : vợ và 4 người con, mỗi người sẽ được hưởng 1phần là 150:5=30 triệu.

    Tuy nhiên, vợ đã bị truất quyền thừa kế, nên theo Điều 669- BLDS năm 2005 thì thực tế phần bà vợ phải được hưởng là 40 triệu, nên số tiền còn thiếu là 10 triệu sẽ được lấy từ phần của người cháu. Vậy tại sao lại lấy từ phần của người cháu?


    Cháu xin cảm ơn!
    Cập nhật bởi ChuTuocLS ngày 16/10/2010 11:49:49 AM
     
    4426 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #5156   10/11/2009

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 717 lần
    Lawyer

    Khi một người chết có lập di chúc quyết định một phần tài sản của mình, thì phần có di chúc thực hiện theo di chúc, phần không lập di chúc chia theo luật. Khi chồng lập di chúc truất quyền thừa kế của vợ, người vợ được hưởng 2/3 phần lẻ ra mình được hưởng theo luật.

    Như vậy, giả sử di sản là 300.000.000đ, chồng lập chúc cho cháu nội 1/2 là 150.000.000đ, số còn lại trước tiên vợ được hưởng thừa kế bắt buộc, sau đó còn lại bao nhiêu các thừa kế theo luật mới được hưởng.

    Nếu hàng thừa kế thứ nhất có 5 người, phần người vợ 300 triệu : 5 x 2/3 = 40 triệu, 4 thừa kế còn lại chia nhau 110 triệu

    Cập nhật bởi ChuTuocLS ngày 16/10/2010 11:50:24 AM
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn