DanLuat 2015

chia di sản theo di chúc và hàng thừa kê

Chủ đề   RSS   
  • #154482 11/12/2011

    tanglinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chia di sản theo di chúc và hàng thừa kê

    Cho e hỏi là có phải những người được hưởng theo di chúc chỉ được hưởng 1/3(hoặc ít hơn) tài sản thừa kế, 2/3 còn lại sẽ chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất ? Nếu không phải thì chia thế nào cho những người theo di chúc và theo hàng thừa kế 1?
    Vợ hoặc chồng cần thanh toán nợ thì khi người còn lại mất nợ có được tíh vào tài sản chung không ạ?
     
    4755 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #154533   12/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1465 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Tôi không rõ bạn hỏi gì?

    Thứ 1: Nếu đã có di chúc thì chia theo di chúc,

    Chỉ trừ Điều 669 BLDS. "Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động."


    Chỉ khi nào không có di chúc mới chia theo pháp luật. theo Điều 675 BLDS. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

    1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây:

    a) Không có di chúc;

    b) Di chúc không hợp pháp;

    c) Những người thừa kế theo di chúc đều chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn vào thời điểm mở thừa kế;

    d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối quyền nhận di sản.

    2. Thừa kế theo pháp luật cũng được áp dụng đối với các phần di sản sau đây:

    a) Phần di sản không được định đoạt trong di chúc;

    b) Phần di sản có liên quan đến phần của di chúc không có hiệu lực pháp luật;

    c) Phần di sản có liên quan đến người được thừa kế theo di chúc nhưng họ không có quyền hưởng di sản, từ chối quyền nhận di sản, chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; liên quan đến cơ quan, tổ chức được hưởng di sản theo di chúc, nhưng không còn vào thời điểm mở thừa kế.

    Thứ 2: Nếu đó là nợ chung của vợ chồng hoặc nợ riêng của người chết thì lấy phần di sản ra thanh toán cho phần nghĩa vụ của người chết. Còn nếu tài sản riêng của người còn sống, thì không được lấy di sản của người chết để trừ nợ.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    k51b3luat (14/12/2011)
  • #155019   14/12/2011

    k51b3luat
    k51b3luat

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    chào anh ak, nếu bị truất quyền thì có dc hưởng di san thua ke theo pháp luat ko ?
     
    Báo quản trị |  
  • #155031   14/12/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2389)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    k51b3luat viết:
    chào anh ak, nếu bị truất quyền thì có dc hưởng di san thua ke theo pháp luat ko ?

             Tùy trường hợp bạn ạ. Nếu người bị truất quyền thừa kế nhưng không thuộc diện thừa kế theo quy định tại Điều 669 BLDS (tức những người thừa kế không phụ thuộc vào di chúc) thì sẽ không được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật. Còn nếu thuộc diện thừa kế tại Điều 669 BLDS thì vẫn được hưởng thừa kế theo quy định của pháp luật.
           
            
    Cập nhật bởi anhdv352 ngày 14/12/2011 08:26:39 SA

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-