Chia di sản thế nào trong trường hợp, người thừa kế chết sau khi mở thừa kế nhưng chết trước khi chia di sản?

Chủ đề   RSS   
  • #228087 21/11/2012

    NhungcongaDien

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia di sản thế nào trong trường hợp, người thừa kế chết sau khi mở thừa kế nhưng chết trước khi chia di sản?

    Đối với trường hợp người thừa kế, mà chết sau khi mở thừa kế nhưng lại chết trước khi chia di sản thì chia thế nào hả các bác? 

    Đi đi anh, đến nơi anh muốn tới.

     
    10562 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228089   21/11/2012

    hoangsongthu
    hoangsongthu

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2012
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 965
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 13 lần


    thì chia 2 lần bạn ạ! :)) tách riêng ra.

    "Man became free when he recognized that he was subject to law"

     
    Báo quản trị |  
  • #228101   21/11/2012

    thangtiensinh
    thangtiensinh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 3126
    Cảm ơn: 151
    Được cảm ơn 154 lần


    Chào các bạn !

    Bạn hoangsongthu chưa nói rõ nên mình xin có góp ý thêm như thế này:

    BLDS viết:

     

    Điều 636. Thời điểm phát sinh quyền và nghĩa vụ của người thừa kế

    Kể từ thời điểm mở thừa kế, những người thừa kế có các quyền, nghĩa vụ tài sản do người chết để lại.

    Như vậy, thì trong trường hợp này thì người này vẫn sẽ được hưởng thừa kế như bình thường.

    Thân ái !

    Thái độ của bạn sẽ quyết định và làm thay đổi cuộc đời bạn !

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thangtiensinh vì bài viết hữu ích
    Jabe (21/11/2012) NhungcongaDien (13/04/2013)
  • #228112   21/11/2012

    thatshouldbeme
    thatshouldbeme

    Male
    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    - Theo quy định của BLDS về vấn đề thừa kế thì kể từ thời điểm người để lại thừa kế chết sẽ làm phát sinh các quyền và nghĩa vụ đối với tài sản thừa kế cuản hững người được hưởng thừa kế. Trường hợp bạn nêu ra thì người thừa kế chết sau khi mở thừa kế tức là quyền thừa kế đã phát sinh nên người đó hoàn toàn có thể hưởng phần thừa kế của mình. nhưng vấn đề là người đó đa chết trước khi di sản thừa kế được phân chia nên phần di sản mà người đó đáng lẽ sẽ được hưởng nếu còn sống sẽ vẫn được chia cho người đó và sẽ tính vào phần di sản của người đó để chia thừa kế cho những người thuộc hàng thừa kế của người đã chết.

    - Như vậy, những người thực tế sẽ hưởng phần di sản thừa kế trong trường hợp này là những người thừa kế của người chết trước khi di sản thừa kế được chia. Hiểu đơn giản đó là chia 2 lần.

    Ý kiến của mình là vậy!

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thatshouldbeme vì bài viết hữu ích
    Jabe (21/11/2012) laukau17789 (25/03/2014)
  • #315519   25/03/2014

    laukau17789
    laukau17789

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    VD: ông A ( vợ ông A đã chết năm 1992) có 6 người con  ( tính từ 1 tơi 6 nhé) và di sản ông A để lại là Quyền sử dụng đất được nhà nước cấp năm 1998, năm 2000 ông A chết, đến năm 2003 người con thứ nhất (không có vợ con) chết, đến năm 2009 người con thứ hai chết  (có một vợ hai con dưới 16 tuổi tính đến thời điểm hiện tại) và những người con 3, 4, 5, 6 vẫn đang còn sống,  Cho  mình hỏi giờ chia di sản trên như thế nào ( không ai nhường phầh thừa kế). 

     
    Báo quản trị |