Chia di sản khi người mất là vợ chồng không chung sống trước 1975

Chủ đề   RSS   
  • #522695 03/07/2019

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1196)
    Số điểm: 11068
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 262 lần


    Chia di sản khi người mất là vợ chồng không chung sống trước 1975

    Bà nội tôi có thửa đất, năm nay đã già muốn làm di chúc thừa kế cho ba tôi nhưng do nhiều vấn đề nên chưa làm được. Vậy nếu lỡ bà tôi đi đột ngột thì ba tôi có đươc hưởng phần đất đó không( xin được nói thêm là ba tôi có một người em trai. Nhưng bị bệnh tâm thần đã mấy chục năm và đang ở với ông nội tôi nơi khác. Ông tôi nay tuổi cũng đã cao và cũng không biết ra đi lúc nào) Ông bà tôi bỏ nhau từ thời trước giải phóng nhưng không có giấy tờ thủ tục li hôn?

    Theo quy định tại Mục 1 Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP thì hiện ông bà vẫn đang được xem là có quan hệ vợ chồng, dù không chung sống với nhau từ trước 1975.
     
    Như vậy, nếu lỡ Bà nội ra đi đột ngột mà không có di chúc thì di sản sẽ được chia đều theo Pháp luật cho: Ba, em trai của ba và ông nội. (Quy định tại Chương XXIII Bộ luật dân sự 2015)
     
    Mặt khác, nếu bà có để lại di chúc thì sẽ thực hiện theo di chúc và phần di sản dành cho em trai của Ba bị tâm thần không có khả năng lao động sẽ được thực hiện theo quy định tại Điều 644 Bộ luật Dân sự 2015:
     
    "Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc
     
    1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:
     
    a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
     
    b) Con thành niên mà không có khả năng lao động." 
    Cập nhật bởi thuychichu ngày 04/07/2019 09:33:57 SA nội dung
     
    2518 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận