chia đất đai khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #433956 19/08/2016

    thanghoa111

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    chia đất đai khi ly hôn

    Kính gửi các anh chị luật sư,

    Em gái tôi đã lấy chồng được 5 năm. Trong thời gian chung sống, 2 vợ chồng tích góp tiền mua được 2 mảnh đất. Trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, môt mảnh đứng tên cả 2 vợ chồng, một mảnh đứng tên em gái tôi. Giờ do mâu thuẫn, 2 vợ chồng em gái tôi ly hôn, vậy mảnh đất đứng tên em gái tôi có được tính là tài sản riêng của em gái tôi khi phân chia tài sản hay không? Và phân chia 2 mảnh đất này như thế nào?

    Rất mong nhận được tư vấn của anh chị!

     
    4028 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434043   20/08/2016

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Đây đều là tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân và có nguồn gốc là mua, là do lao động của vợ chồng làm nên do đó là tài sản chung của vợ chồng. Về nguyên tắc chung thì tài sản chung sẽ dùng để chi trả cho nghĩa vụ chung và còn lại sẽ chia đôi, có tính đến công sức đóng góp của từng bên.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #434334   24/08/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 115 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại điều 33 Luật HNGĐ 2014 quy định:

    "Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

    2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu ch"ung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung"

    Theo đó, tuy mảnh đất chỉ đứng tên 1 mình em gái bạn nhưng đó là tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân do cả 2 cùng lao động, tích góp tiền mua được nên đây được xác định là tài sản chung của vợ chồng.

    Việc phân chia tài sản chung khi ly hôn sẽ do hai vợ chồng tự thỏa thuận. Trong trường hợp không thỏa thuận được thì các bên có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

    Về nguyên tắc khi ly hôn tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau:

    a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

    b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

    Để được tư vấn pháp luật miễn phí vui lòng liên hệ Ms.Trang: 01682742583

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com