DanLuat 2015

Chia con chung và đổi họ

Chủ đề   RSS   
  • #457839 17/06/2017

    thanhvan312
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (354)
    Số điểm: 3190
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 88 lần


    Chia con chung và đổi họ

    Chào mọi người,

    Mình có một người bạn, gần đây mới gặp lại thì được biết là bạn mình sẽ ly hôn và có vướng mắt về đổi họ cho đứa con chung. Bạn mình và chồng bạn mình kết hôn từ năm 2015 và có 2 con chung. Tháng 1/2017, bạn mình phát hiện chồng đã ngoại tình với cô nhân viên cùng cơ quan. Sau nhiều lần gây gỗ, thường xuyên xảy ra mâu thuẫn thì kể từ tháng 3/2017 anh ấy không trở về nhà nữa mà dọn hẳn sang nhà người đồng nghiệp đó và chung sống như vợ chồng. Thỉnh thoảng, có trở về nhà để lấy đồ đạc thì giữa hai vợ chồng có xảy ra xung đột, thậm chí đánh nhau. Bạn mình với chồng quyết định sẽ ly hôn vào tháng 7 năm nay. Sau khi quyết định ly hôn, vợ chồng bạn mình muốn chia con, một đứa con sẽ theo ba và một đứa con sẽ theo mẹ. Vì không muốn liên quan đến chồng nữa và giận chồng nên bạn mình muốn đổi họ của đứa con theo mẹ đó thành họ của bạn mình, không biết là bạn mình có được phép đổi họ của đứa con như vậy không? Nếu không được thì phải làm như thế nào để đứa trẻ đó được mang họ mẹ? Còn nếu có thể đổi được thì hồ sơ thủ tục thực hiện việc đổi họ cho con theo họ mẹ được quy định như thế nào? Mong mọi người tư vấn giúp bạn mình.

     

     
    6260 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhvan312 vì bài viết hữu ích
    ntqn1993 (22/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457916   18/06/2017

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12520
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Vấn đề của người lớn sao lại đổ lên đầu con trẻ vậy nhỉ?

    Dù cha mẹ ly hôn hay không thì cha vẫn là cha, mẹ vẫn là mẹ con trẻ khi nó lớn lên có quyền biết cha mẹ đẻ của nó là ai.

    Quyền được khai sinh và quyền có họ tên là quyền con người không thể vì một phút nóng giận của người lớn mà ảnh hưởng đến con trẻ được.

    Luật pháp chưa cho phép việc vợ (chồng) sau khi ly hôn đổi họ con chung bạn nhé. Nó sẽ ảnh hưởng đến cả việc quyền yêu cầu (người không trực tiếp nuôi con) có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con nữa.

    Thân!

    Cập nhật bởi garan ngày 18/06/2017 07:40:24 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn garan vì bài viết hữu ích
    ntdieu (18/06/2017)
  • #458326   21/06/2017

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (357)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 66 lần


    Theo Điều 26 Luật hộ tịch quy định về phạm vi thay đổi hộ tịch

    “1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.”

    Tại Điều 27 Bộ luật dân sự 2015 về quyền thay đổi họ quy định

    “1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

    a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

    ...

    2. Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.”

    Tại Điều 71 Nghị định 123/2015/NĐ-CP cũng quy định

    “Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.”

    Do đó, trường hợp này cần phải xét đến đứa con mà người mẹ muốn đổi họ bao nhiêu tuổi:

    -Nếu dưới 9 tuổi thì người mẹ có thể đổi học cho con mà không cần sự đồng ý của bất kì ai.

    -Nếu đứa con đã trên 9 tuổi, thì muốn thay đổi họ cho con cần phải hỏi ý kiến của chính đứa con, nếu đứa con không đồng ý thì người mẹ này không được đổi họ cho con.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #458328   21/06/2017

    maithanhloivn
    maithanhloivn

    Male
    Chồi

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (259)
    Số điểm: 1558
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 21 lần


    Rất khó để làm thủ tục đổi họ, tên của một người trên giấy khai sinh. Việc thay đổi họ, tên là quyền cá nhân của mọi con người và được quy định tại Điều 27, Điều 28 Bộ luật dân sự năm 2015. 

    Trường hợp của bạn phải có sự đồng ý của cả cha lẫn mẹ thì mới có thể làm thủ tục để thay đỏi họ cho con và phải có lý do chính đang thì mới có thể được xem xét đội họ cho bé.

     
    Báo quản trị |  
  • #464689   15/08/2017

    LuongSon96
    LuongSon96

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn, vấn đề mà bạn chia sẻ tôi có một số ý kiến như sau:

    Người mẹ trong trường hợp  này có thể thay đổi họ cho con mình nếu đáp ứng được các điều kiện phù hợp, cụ thể :Theo Điều 26 Luật hộ tịch  2014 quy định về phạm vi thay đổi hộ tịch

    “1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.”

    : Tại Điều 27 Bộ luật dân sự 2015 về quyền thay đổi họ quy định:

     Điều 27. Quyền thay đổi họ :

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

    a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại          Khoản 2 điều này cũng quy định rằng : “Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.”

     

    Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

    Thẩm quyền và thủ tục đăng ký thay đổi được quy định tại điều 27,28 Luật hộ tịch 2014:
    Điều 27. Thẩm quyền đăng ký thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch
    Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền gi
    ải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14 tuổi; bổ sung hộ tịch cho công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.
    Điều 28. Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch
    1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.
    2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.
    Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.
    Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

    Dựa vào nhưng thông tin mà bạn cung cấp, Hai vợ chồng mới kết hôn từ năm 2015 nên con của họ hiện nay còn dưới 9 tuổi, nên nếu hai vợ chồng thỏa thuận được điều này thì người vợ hoàn toàn có thể đổi được họ của con.

    Trên đây là một số tư vấn của tôi để bạn tham khảo, nếu còn thắc mắc bạn vui lòng liên hệ với  Luật sư của công ty.

     

    Trân trọng!

    Nguyễn Lương Sơn, thực tập sinh Công ty luật Việt Kim ( www.vietkimlaw.com)

    M: (+ 84-4 ) 899.888

    E: luatvietkim.@gmail.com

    Ad: tầng 5 tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội.

    Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ lại, chúng tôi rất sẵn lòng giải đáp.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-