Chia chác tài sản thừa kế !

Chủ đề   RSS   
  • #233152 13/12/2012

    nvta9x

    Male
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia chác tài sản thừa kế !

    Chào luật sư, tôi có vấn đề rắc rối về chia tài sản bao gồm đất đai và nhà cửa trong gia đình cụ thể như sau: Gia đình tôi gồm mẹ và 7 người con đã được hưởng tài sản phần cha; còn tài sản phần mẹ, mẹ tôiđã để lại di chúc phân chia cụ thể như thế này: cắt 1 phần đất cho đứa con gái út, chuyển quyền sử dụng đất cho con gái út và xây nhà trên mảnh đất đó với tên chủ hộ căn nhà là mẹ tôi; phần đất bên cạnh tiếp tục chia đều cho 7 người tính luôn cả con gái út vừa mới được hưởng miếng đất. Sau khi mẹ tôi mất, vì gia đình bất hòa nên đã xảy ra cự cãi rằng giá trị căn nhà phải được tính và chia đều cùng với mảnh đất mà mẹ tôi để lại cho 7 người, tất nhiên là đứa út không đồng ý và chúng tôi bàn với nhau ra tòa để giái quyết thỏa đáng.

    Vậy xin luật sư cho tôi hỏi: theo luật anh chị em tôi có quyền hưởng đều giá trị căn nhà mẹ tôi đứng tên mà người con út đang ở không ? Thời gian tòa thụ án mất bao lâu ? Án phí được tính như thế nào và chúng tôi có thể chi trả án phí sau khi kết thúc kiện tụng được không ?

    Cập nhật bởi nvta9x ngày 13/12/2012 08:13:18 CH
     
    4250 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #233352   14/12/2012

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


     

    Chào bạn!

    Thứ nhất: Về căn nhà thuộc quyền sở hữu của mẹ bạn

    Do di chúc của mẹ bạn để lại chỉ đề cập đến việc phân chia quyền sử dụng đất mà không nói đến căn nhà, chính vì vậy căn nhà này sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Cụ thể, căn nhà sẽ được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất bao gồm cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết (Điều 676 Bộ luật dân sự).

    Nếu mẹ bạn chỉ có 07 người con là anh chị em bạn và không còn ai khác thuộc hàng thừa kế thứ nhất như đã nêu ở trên thì căn nhà này sẽ được chia đều 7 phần, mỗi người con hưởng một phần như nhau.

    Thứ hai: Về vấn đề thụ lý vụ án

    Trường hợp gia đình bạn muốn nộp đơn khởi kiện ra Tòa, theo quy định tại Điều 167 Bộ luật tố tụng dân sự, Tòa án sẽ tiến hành nhận đơn và ghi vào sổ nhận đơn, sau đó trong thời hạn 05 ngày Tòa án phải xem xét và đưa ra một trong các quyết định như sau:

    1. Tiến hành thủ tục thụ lý vụ án nếu vụ án thuộc thẩm quyền giải quyết của mình;

    2. Chuyển đơn khởi kiện cho Toà án có thẩm quyền và báo cho người khởi kiện, nếu vụ án thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án khác;

    3. Trả lại đơn khởi kiện cho người khởi kiện, nếu việc đó không thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án.

    Thứ ba: Về vấn đề án phí

    Bạn và các anh chị em gửi đơn khởi kiện ra Tòa phải nộp tiền tạm ứng án phí sơ thẩm trong trường hợp Tòa án thụ lý vụ án (quy định tại Khoản 1 Điều 130 Bộ luật tố tụng dân sự).

    Mặt khác, nếu Tòa án xét xử và không chấp nhận yêu cầu khởi kiện thì bạn và các anh chị em phải chịu án phí sơ thẩm, điều này được quy định tại khoản 1 Điều 131 Bộ luật tố tụng dân sự.

    Về mức tạm ứng án phí và án phí sẽ tùy thuộc vào giá trị tài sản có tranh chấp.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    nvta9x (17/12/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net