DanLuat 2015

Chia ài sản chung trong tời ỳ hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #152228 02/12/2011

    nguyen_bang

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia ài sản chung trong tời ỳ hôn nhân

    Vợ chồng tôi kết hôn năm 1985, có một căn nhà 100 m2 (có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà) và một mảnh đất 400 m2 mua giấy tay từ năm 1991 (chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất). Nay chúng tôi thỏa thuận chia tài sản chung, chồng tôi được hưởng căn nhà, còn tôi nhận mảnh đất 400 m2 để lấy mặt bằng kinh doanh. Xin hỏi luật sư:
    1. Việc tôi nhận 400 m2 đất trên có hợp pháp không?
    2. Nếu được thì thủ tục thỏa thuận chia phải được tiến hành thế nào?
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    1961 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #152808   05/12/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    - Nếu căn nhà 100m2 đó là nhà gỗ có thể di dời được mà vẫn giữ nguyên tính chất và tính năng sử dụng của nó thì nhà, đất của vợ chồng bạn gọi là vật chia được và thỏa thuận của vợ chồng bạn là hợp pháp.

    - Nếu căn nhà 100m2 đó là nhà xây kiên cố thì chắc chắn nó không thể di dời được mà vẫn giữ nguyên tính chất và tính năng sử dụng của nó. Do đó nhà, đất của vợ chồng bạn gọi là vật không chia được và thỏa thuận của vợ chồng bạn là không hợp pháp. Vì khoản 2 Điều 177 BLDS quy định vật không chia được thì phải giá trị thành tiền để chia.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-