Chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động ntn là đúng trong trường hợp này ?

Chủ đề   RSS   
  • #206234 09/08/2012

    linh.0812

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động ntn là đúng trong trường hợp này ?

    Tôi rất mong các luật sư có thể tư vấn cho công ty chúng tôi trong trường hợp này:

    Cty tôi làm về lĩnh vực bất động sản. Hiện nay do tình hình chung của lĩnh vực BĐS nên cty chúng tôi có hướng tổ chức lại bộ máy nhân sự, sàng lọc lại CBNV. Vì vậy có cho thôi việc 1 số CB các phòng ban. trong đó có trường hợp sau:

    Có 1 cán bộ học về chuyên ngành công nghệ cơ khí, phòng giao cho cán bộ đó quản lý, theo dõi kho và khi kiểm kê cũng gây ra nhiều sai sót, nhầm lẫn và phòng cũng đã nhiều lần hướng dẫn xong kết quả công việc vẫn không đạt yêu cầu. Và phòng đề nghị cty bố trí công việc khác. Nhưng trong cuộc họp, tập hợp các ý kiến quyết định cho CB đó thôi việc. Bộ phận nhân sự đã gửi thông báo trước 30 ngày ( gửi thông báo cho NLĐ ngày 06/8/2012) với lý do là do chương trình tái cơ cấu để phù hợp với tình hình khó khăn của ngành nói chung và công ty nói riêng, cty đã thực hiện 1 số biện pháp trong đó có giải pháp giảm biên chế và cb đó thuộc bộ phận giảm biên chế. Công ty sẽ hỗ trợ các khoản trợ cấp thôi việc theo đúng luật lao động.

    Vì vậy cho phép tôi được hỏi: Cty sẽ căn cứ số năm làm việc của cán bộ đó (ký hợp đồng lao động 1 năm 04/6/2011 - 03/6/2012 và mới ký lại HĐLĐ tiếp theo là 04/6/2012 - 03/6/2013 => cán bộ đó làm được ~ 1 năm 3 tháng). Vậy cty chúng tôi sẽ thực hiện chi trả cho người lao động theo khoản 1 Điều 38 Bộ Luật Lao động (đã sửa đổi) và khoản 2 Điều 41 BLLĐ (đã sửa đổi bổ sung). Như vậy công ty chúng tôi có thực hiện theo đúng pháp luật không? 

    Tôi rất mong các vị luật sư cho tôi xin ý kiến càng sớm càng tốt để giải quyết quyền lợi cho NLĐ đúng với pháp luật hiện hành.

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     

     
    5686 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206382   09/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


     

     

    Chào bạn.
    Theo như bạn hỏi cty bạn chi trả cho NLĐ theo khoản 1 điều 38 và khoản 2 điều 41 là như thế nào, vì 2 điều khoản này không quy định về việc chi trả gì cho NLĐ cả.
     
    Khoản 1 Điều 38.  
     
       1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:
     
        a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng;
     
        b) Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại Điều 85 của Bộ luật  này;
     
        c) Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn ốm đau đã điều trị 12 tháng liền, người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng ốm đau đã điều trị sáu tháng liền và người lao động làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng ốm đau đã điều trị quá nửa thời hạn hợp đồng lao động, mà khả năng lao động chưa hồi phục. Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì được xem xét để giao kết tiếp hợp đồng lao động;
     
       d) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của Chính phủ, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;
     
        đ) Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động.
     
    Khoản 2 điều 41
     
    2. Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).
     

     Bạn có thể hỏi cụ thể hơn.

    Thân chào bạn

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #207170   14/08/2012

    linh.0812
    linh.0812

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn luatsuduytam đã trả lời câu hỏi của tôi. 

    Tôi xin phép được diễn đạt lại câu hỏi:

    - Cty tôi muốn giảm bớt biên chế trong tình trạng hoạt động không hiệu quả hiện nay (cty hoạt động trong lĩnh vực BĐS) và sau khi thống nhất trong cuộc họp thì cán bộ đó được đề nghị cho thôi việc (lý do:  do chương trình tái cơ cấu để phù hợp với tình hình khó khăn của ngành nói chung và công ty nói riêng, cty đã thực hiện 1 số biện pháp trong đó có giải pháp giảm biên chế và NLĐ đó thuộc bộ phận giảm biên chế). 

    - BP Nhân sự đã gửi thông báo ngày 06/8/2012 cho NLĐ để thông báo rằng NLĐ sẽ chấm dứt làm việc tại công ty ngày 7/9/2012 (sau 30 ngày kể từ ngày nhận được thông báo - HĐLĐ chấm dứt ngày 06/9/2012, mọi vấn đề liên quan đến thanh toán đến hết ngày 05/9/2012)

    - NLĐ làm việc được 1 năm 3 tháng

    Vì vậy trong trường hợp này NLĐ được chi trả 1 năm làm việc tương đương với nửa tháng lương hay tính theo công thức tính trợ cấp thôi việc ?

    Rất mong luật sư có thể giúp tôi trả lời.

    Xin chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.