DanLuat 2015

Chi trả tiền lương do ngừng việc

Chủ đề   RSS   
  • #382262 08/05/2015

    longkaa007

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi trả tiền lương do ngừng việc

    Bên mình là đơn vị sản xuất nên hình thức trả lương cho người lao động là theo sản phẩm. trên hợp đồng cũng đã thể hiện nội dung này sau khi thỏa thuận với người lao động.

    Ngày 20/3/2015 Chủ tịch có quyết định công ty  tạm ngừng hoạt động sản xuất trong thời gian 3 tháng trong cuộc hợp với người lap động.

    Để việc chi trả tiền lương và chế độ cho người lao động đúng với quy định pháp luật. Công ty phải làm như thế nào?

    _1. Theo quyết định của CT HĐQT thì hiện nay người LĐ phải bị ngừng việc tức là do lỗi của NSDLĐ vậy: 

    + Công ty sẽ chi trả lương tiền lương như thế nào để đảm bảo quyền lợi của người lao động theo đúng quy định PL

    +Nếu công ty hoạt động sản xuất thì người LĐ hưởng lương theo sản phẩm, Nay ko sản xuất, thì căn cứ vào cơ sở pháp lý nào để tính tiền lương?

    _2. Nếu lấy hệ số lương cơ bản dùng đóng BHXH như trên hợp đồng LĐ nhân với mức lương tối thiểu chung cty áp dụng là 1.150.000 đ để tính lương cho người lao động thì đúng hay sai?

    +T/h sau khi tính nếu mức lương thấp hơn mức lương tối thiểu 3.100.000đ thì công ty phải chi trả như thế nào để đúng pháp luật? Nếu công ty dùng mức lương 3.100.000 đ để chi trả là đúng hay sai?

    _3. Hiện nay do nghị quyết HĐQT công ty yêu cầu Ban điều hành thực hiện theo quy chế tiền lương cũ vì vậy chưa xây dựng thang, bảng lương nên áp dụng lương 1.050.000đ để chi trả là đúng hay sai?Căn cứ pháp lý?

    _4. Hiện nay thỏa ước lao động tập thể  2014 đã hết hạn nhưng chưa làm hội nghị người lao động 2015 để thương lượng với người lao động ký kết Thỏa ước lao động mới hoặc kéo dài thỏa ước cũ dẫn đến các chế độ, quyền lợi của người lao động ko được thực hiện. Lý do: kế hoạch SXKD năm 2015 ko được đại hội đồng cổ đông TN năm 2015 thông qua và đếnnay chưa có kế hoạch SXKD. Nếu căn cứ vào lý do này thì quyền lợi NLĐ có bị vi phạm ko? Và cty phải giải quyết như thế nào để có thể tiếp tục thực hiện quyền lợi cho người lao động? Căn cứ pháp lý? 

     
    3657 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #382390   08/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4003 lần


    Chào bạn longkaa007, tôi trả lời các câu hỏi thắc mắc của bạn như sau:

    - Về vấn đề ngừng việc nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương và tiền lương làm căn cứ để trả khoản là tiền lương ghi trong hợp đồng lao động khi người lao động phải ngừng việc. (Căn cứ Điều 98 Bộ luật lao động 2012 và Điều 26 Nghị định 05/2015/NĐ-CP)

    Đồng thời hình thức trả lương đối với trường hợp này áp dụng với người lao động hưởng lương theo thời gian (ngày, tuần, tháng)

    - Mức lương tối thiểu chung là mức lương cơ bản áp dụng với người lao động hưởng lương từ ngân sách nhà nước (hay nói cách khác là làm việc tại các cơ quan, tổ chức thuộc Nhà nước).

    - Mức lương tối thiểu vùng 3.100.000 như bạn đề cập là mức lương tối thiểu mà người lao động phải nhận được. Trả lương thấp hơn mức này là sai quy định.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    longkaa007 (09/05/2015)
  • #382471   09/05/2015

    longkaa007
    longkaa007

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Còn vấn đề thứ 4 về thỏa ước lao động không biết bạn nguyenanh1292 có ý kiến gì ko?

     
    Báo quản trị |  
  • #382493   09/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4003 lần


    Chào bạn longkaa007, vấn đề thỏa ước lao động tập thể này nếu hết hạn thì hai bên người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận thương lương với nhau để kéo dài nhưng không quá 60 ngày.

    Trước đó, bạn cần kiểm tra thỏa ước lao động tập thể này có thời hạn bao lâu nhé. Thường thì 1 năm hoặc 3 năm, tùy theo sự lựa chọn của doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-