Chi trả tiền bồi thường thu hồi đất mà GCN đang thế chấp tại ngân hàng

Chủ đề   RSS   
  • #539606 28/02/2020

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 2625
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Chi trả tiền bồi thường thu hồi đất mà GCN đang thế chấp tại ngân hàng

    Việc chi trả tiền bồi thường khi nhà nước thu hồi đất mà GCN đang thế chấp tại ngân hàng thì giải quyết như thế nào?

     
    2049 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539800   29/02/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 7700
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 161 lần


    Theo quy định tại Khoản 28 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP sửa đổi nghị định hướng dẫn Luật đất đaiquy định như sau:

    "Điều 2. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đất đai

    ...

    28. Bổ sung Điều 43a như sau:

    “Điều 43a. Xử lý quyền sử dụng đất đang cho thuê, đang thế chấp khi Nhà nước thu hồi đất

    1. Đất đang cho thuê, thế chấp mà Nhà nước thu hồi theo quy định tại Điều 61 và Điều 62 của Luật đất đai thì hợp đồng thuê đất, hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất bị chấm dứt. Việc xử lý quyền và nghĩa vụ có liên quan đến quyền sử dụng đất giữa các bên trong hợp đồng thuê đất, hợp đồng thế chấp thực hiện theo quy định của pháp luật về dân sự."

    Theo đó thì trường hợp này do các bên thỏa thuận về việc xử lý các nghĩa vụ liên quan.Còn tiền bồi thường hỗ trợ vẫn sẽ chi trả cho người sử dụng đất

    Nếu người sử dụng đất không trả hoặc không có khả năng trả thì ngân hàng có thể khởi kiện ra tòa. Khi đó sẽ rơi vào trường hợp đang có tranh chấp, tiền bồi thường, hỗ trợ đối với phần diện tích đất đang tranh chấp đó được chuyển vào Kho bạc Nhà nước chờ sau khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền giải quyết xong thì trả cho ngươi có quyền sử dụng đất.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/12/2020)
  • #565105   22/12/2020

    Người đang có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đang thế chấp ngân hàng có được nhận tiền bồi thuòng không ? áp dụng theo quy định nào ?

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hailss vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/12/2020)