DanLuat 2015

Chi trả phép năm

Chủ đề   RSS   
  • #352981 29/10/2014

    EVACSR

    Sơ sinh


    Tham gia:18/04/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Chi trả phép năm

    Em xin chào cộng đồng dân luật ạ

    Mọi người có thể cho em xin thông tư, nghị định hoặc văn bản hướng dẫn cách tính phép năm của những ngày chưa nghỉ không ạ ( trường hợp khi người lao động chưa được sắp xếp nghỉ phép, được chi trả phép vào cuối năm, và trường hợp được sắp xếp nghỉ phép nhưng  người lao động lại bị huy động đi làm vào ngày nghỉ đó).

    Em xin chân thành cám ơn ạ

     
    3696 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #353584   31/10/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Đơn vị bạn thuộc loại hình nào? Nếu là cơ quan hành chính, sự nghiệp thì tìm đọc thông tư số 141/2011/TT-BTC ngày 20/10/2011 và Thông tư số 57/2014/TT-BTC ngày 06/5/2014 nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    EVACSR (03/11/2014)
  • #353980   03/11/2014

    EVACSR
    EVACSR

    Sơ sinh


    Tham gia:18/04/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Dạ, bên em là công ty trách nhiệm hữu hạn, 100% vốn đầu tư nước ngoài ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #353989   03/11/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Nhungsunflower viết:

    Em xin chào cộng đồng dân luật ạ

    Mọi người có thể cho em xin thông tư, nghị định hoặc văn bản hướng dẫn cách tính phép năm của những ngày chưa nghỉ không ạ ( trường hợp khi người lao động chưa được sắp xếp nghỉ phép, được chi trả phép vào cuối năm, và trường hợp được sắp xếp nghỉ phép nhưng  người lao động lại bị huy động đi làm vào ngày nghỉ đó).

    Em xin chân thành cám ơn ạ

    Chào bạn

    Bộ luật lao động lao động có quy định trường hợp chi trả tiền cho những ngày nghỉ phép năm mà người lao động không thể hưởng chế độ này:

    "Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền."
     
    Riêng khoản 2 Điều này đã được hướng dẫn tại Điều 7 Nghị định 45/2013/Nđ-CP, cụ thể:
     
    "Điều 7. Cách tính số ngày nghỉ hằng năm đối với trường hợp làm không đủ năm
    Số ngày nghỉ hằng năm theo Khoản 2 Điều 114 của Bộ luật lao động được tính như sau: lấy số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có), chia cho 12 tháng, nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm; kết quả phép tính lấy tròn số hàng đơn vị, nếu phần thập phân lớn hơn hoặc bằng 0,5 thì làm tròn lên 01 đơn vị."
     
    Như vậy, số tiền chi trả cho những ngày chưa nghỉ là được tính bằng số tiền lương, tiền công/ngày làm việc x số ngày chưa nghỉ phép.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    EVACSR (03/11/2014)

0 Thành viên đang online
-