DanLuat 2015

CHI TRẢ LƯƠNG CHỜ VIỆC

Chủ đề   RSS   
  • #309182 13/02/2014

    minhtrung2809

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2011
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 21 lần


    CHI TRẢ LƯƠNG CHỜ VIỆC

    Dear luật sư,

    Nhờ luật sư tư vấn cho trường hợp của doanh nghiệp tôi:

    Công ty tham gia BHXH cho nhân viên đầy đủ, với mức lương chênh lệch so với lương thực nhận.

    Sắp tới bên tôi hết dự án, mà có 1 số nhân viên tốt,  muốn giữ lại.

    Tuy nhiên, ngân sách có hạn, nếu không làm mà trả nguyên lương cũng khó.

    Vậy, trong luật có quy định : trong thời gian công ty không có việc, người sử dụng phải trả lương như thế nào cho người lao động?

    Xin cám ơn!

    "Đến với nhau là bước khởi đầu, ở bên nhau là một quá trình, làm việc với nhau là một sự thành công"

     
    6732 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #309202   13/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn! 

    Với vấn đề của công ty hiện tại, bạn có thể tham khảo quy định sau của Bộ luật lao động:

    Điều 98. Tiền lương ngừng việc
     
    Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:
     
    1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;
     
    2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;
     
    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.
    Bạn có thể cân nhắc và thỏa thuận với người lao động về vấn đề ở lại công ty và vấn đề hưởng lương trong thời gian ngừng việc.
    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |