Chi trả bảo hiểm đối với hợp đồng thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #364479 24/12/2014

    Chi trả bảo hiểm đối với hợp đồng thử việc

    Công ty em thực hiện thử việc 30 ngày đối với công nhân, 60 ngày đối với nhân viên, có lập hợp đồng thử việc riêng. Vậy trong thời gian thử việc, người sử dụng lao động có phải chi trả 1 khoản tiền tương ứng với tiền đóng bảo hiểm vào kỳ trả lương hàng tháng hay không?

     
    3329 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365083   27/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điểm a – K1 Điều 2 Luật BHXH 2006 thì người lao động tham gia BHXH bắt buộc là người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên. Bên cạnh đó, tại k2 – Điều 2 Luật BHXH quy định đơn vị tham gia BHXH bắt buộc cho người lao động gồm doanh nghiệp, hợp tác xã và cá nhân có thuê mướn, sử dụng và trả công cho người lao động.

    Như vậy có thể thấy rằng, khi kết thúc thời hạn thử việc, nếu người sử dụng lao động kí hợp đồng có thời hạn từ ba tháng trở lên mới bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động.

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com