DanLuat 2015

CHỈ TIÊU VỀ LÝ LỊCH ĐỂ VÀO QUÂN ĐỘI

Chủ đề   RSS   
  • #431251 19/07/2016

    lammyuyen

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CHỈ TIÊU VỀ LÝ LỊCH ĐỂ VÀO QUÂN ĐỘI

    Ông nội em thì là lính nguỵ vậy lý lịch của em có được thi vào trường quân đội không?

     
    1818 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431278   20/07/2016

    Vuthutra.94
    Vuthutra.94

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn

    Với thắc mắc của bạn mình xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

    Dựa vào nhưng thông tin mà bạn cung cấp và Thông tư 17/2016/TT-BQP hướng dẫn thực hiện công tác tuyển sinh vào các trường trong Quân đội có quy định về quy chế tuyển sinh như sau:

    Thứ nhất: Tiêu chuẩn về chính trị, đạo đức

    1.Tự nguyện:

    -Thí sinh tự nguyện đăng ký dự tuyển vào các trường trong Quân đội

    -Khi trúng tuyển vào học phải tuyệt đối chấp hành sự phân công công tác của nhà trường và Bộ Quốc phòng.

            2. Chính trị, đạo đức:

    a) Lý lịch chính trị gia đình và bản thân rõ ràng, đủ điêu kiện để có thể kết nạp vào Đảng Cộng sản Việt Nam theo Điều lệ Đảng, không vi phạm các điểm nêu trong Điều 2 Quy định số 57-QĐ/TW ngày 03/5/2007 của Bộ Chính trị - Khóa X (sau đây viết gọn lại là Quy định số 57-QĐ/TW) và Hướng dẫn của Ban Tổ chức Trung ương về thực hiện Quy định số 57-QĐ/TW "Một số vấn đề về bảo vệ chính trị nội bộ Đảng" và "Một số điểm trong công tác quản lý cán bộ"của Quân đội;

    b) Phẩm chất đạo đức tốt, là Đoàn viên Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh;

    c) Trường hợp quân nhân phải được đánh giá hoàn thành tốt nhiệm vụ trong thời gian phục vụ tại ngũ;

    d) Trên cơ thể không có hình xăm mang tính kinh dị, kỳ quái, kích động, bạo lực gây phản cảm.”

    Như vậy, nếu bạn đáp ứng đủ những điều về cá nhân bạn và kèm theo nội dung quy định tại Quy định số 57-QĐ/TW ngày 3-5-2007 của Bộ Chính trị về một số vấn đề bảo vệ chính trị nội bộ Đảng.

    Thứ hai: Xét về điều kiện chính trị nội bộ Đảng

    Những trường hợp sau đây không đủ điều kiện:

    “Có cha, mẹ đẻ, người trực tiếp nuôi dưỡng; vợ hoặc chồng; cha mẹ đẻ, người trực tiếp nuôi dưỡng của vợ hoặc chồng:

    2.1- Đã làm tình báo, gián điệp, chỉ điểm, mật báo viên, công tác viên hoặc làm việc cho các cơ quan an ninh, tình báo, cảnh sát đặc biệt của địch.

    2.2- Tham gia bộ máy chính quyền, lực lượng vũ trang, bán vũ trang của địch có tội ác với cách mạng, với nhân dân; giữ chức vụ uỷ viên ban chấp hành, uỷ viên ban thư ký hoặc tương đương trong các đảng phái, tổ chức chính trị phản động, đứng đầu tổ chức chính trị-xã hội do địch lập ra từ cấp xã và tương đương trở lên.”

    Như vậy, xét về mặt thi vào khối trường sỹ quan lục quân hay vào Đảng thì căn cứ xét lý lịch là từ bố mẹ bạn, bạn có thể vẫn được tham dự thi theo đúng quy chế tuyển sinh. Tuy nhiên, bạn còn phải lưu ý một số điều kiện riêng, tiêu chuẩn riêng mà ngành bạn thi, trường bạn thi yêu cầu, tùy thuộc vào cơ chế xét tuyển thuộc cơ chế ngành. Bạn nên tìm hiểu thông qua những người làm trong ngành quân đội để biết thông tin chính xác

    Hy vọng rằng sự tư vấn của tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn.

    Thân.!

     
    Báo quản trị |  
  • #431365   20/07/2016

    lammyuyen
    lammyuyen

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi là có đạo vậy có được vào quân đội không ạ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-