DanLuat 2015

Chi thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #382550 10/05/2015

    chauthieuhcmulaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi thừa kế

    Luật sư cho em hỏi, bạn em có mượn em cái ipad, nhưng lại đem cái ipad của em tặng cho người khác. Liệu em có thể đòi lại cái ipad từ người được tặng không ạ?

     
    2254 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #382604   11/05/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn.

    Theo luật dân sự:

    Điều 169. Bảo vệ quyền sở hữu

    2. Không ai có thể bị hạn chế, bị tước đoạt trái pháp luật quyền sở hữu đối với tài sản của mình.

    Chủ sở hữu có quyền tự bảo vệ, ngăn cản bất kỳ người nào có hành vi xâm phạm quyền sở hữu của mình, truy tìm, đòi lại tài sản bị người khác chiếm hữu, sử dụng, định đoạt không có căn cứ pháp luật

    Như vậy là có quyền đòi lại tài sản của mình từ "người khác" đang chiếm hữu, sử dụng, định đoạt không có căn cứ pháp luật.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    chauthieuhcmulaw (11/05/2015)
  • #383663   17/05/2015

    donguyenhuutan
    donguyenhuutan

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    - Nếu trong tình huống bạn đưa ra, bạn là chủ sở hữu chiếc Ipad đó; thông qua việc bạn cho người khác mượn chiếc Ipad đó thì bạn đã xác lập một giao dịch dân sự thứ 2 là hợp đồng mượn tài sản. Bạn của bạn lại đem tặng cho người khác là thực hiện một giao dịch dân sự nữa là tặng cho.

    Cụ thể: A => B => C

    - B là chiếm hữu có căn cứ pháp luật tuy nhiên đến C lại là chiếm hữu không có căn cứ pháp luật. Bởi vì trong phạm vi của hợp đồng mượn không bao gồm quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu. Bởi chỉ có chủ sở hữu hoặc người được ủy quyền của chủ sở hữu mới có khả năng định đoạt tài sản của chủ sở hữu. Trong việc bạn cho bạn của bạn mượn không bao gồm quyền định đoạt tài sản mà chỉ gồm quyền chiếm hữu và sử dụng thôi. Chính vì vậy mà C chiếm hữu tài sản này là không có căn cứ pháp luật. 

    - Tuy nhiên chiếc Ipad này là động sản không phải đăng kí, nên nếu trong trường hợp C không biết, không thể biết và không thuộc trường hợp phải biết việc chiếm hữu của mình là không có căn cứ pháp luật thì C là chiếm hữu không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình.

    Trong trường hợp C biết được việc chiếm hữu của mình là không có căn cứ pháp luật thì C là người chiếm hữu không ngay tình

    => Tùy vào C thuộc vào dạng nào mà có cách xử trí khác nhau

    Nếu trong trường hợp C chiếm hữu ngay tình thì:

    - Do giao dịch từ B => C là hợp đồng không có đền bù => bạn được quyền đòi lại tài sản của mình là chiếc Ipad

    Theo Điều 257 Bộ luật dân sự 2005

    Nếu trong trường hợp C chiếm hữu không ngay tình thì trong mọi trường hợp chủ sở hữu có quyền đòi lại tài sản của mình => bạn cũng có thể đòi lại

    Theo Điều 256 Bộ luật dân sự 2005

    Kết luận: trong hai trường hợp thì bạn hoàn toàn có khả năng đòi lại. Mình chỉ trả lời đến đây thôi theo câu hỏi mà bạn đặt ra còn việc ví dụ như tài sản đó không còn nữa thì sẽ có cách khác để bảo vệ bạn. Chào bạn!!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn donguyenhuutan vì bài viết hữu ích
    chauthieuhcmulaw (18/05/2015)
  • #383768   18/05/2015

    chauthieuhcmulaw
    chauthieuhcmulaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Em nghĩ trường hợp trên C là người chiếm hữu k có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình. Bởi C nhận được chiếc máy ảnh từ B thông qua hợp đồng giao dịch k đền bù (tặng cho) và C không biết và không thể biết là chiếc máy ảnh đó không phải là của B, nên có thể áp dụng điều 257 BLDS. Nhưng vấn đề phát sinh là C bán lại cái máy Ipad cho D, thì liệu A có thể đòi lại được cái Ipad hay không? Hay A chỉ được quyền yêu cầu B bồi thường thiệt hại? Em cảm ơn ạ!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-