Chi phi xăng xe , điện thoại và thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #214260 18/09/2012

    quynh23

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi phi xăng xe , điện thoại và thuế TNCN

    Anh Chị ơi giúp e với

    cty e tính lương cho nhân viên như sau

    Lương CB : 2.140.000

     tiền xăng xe, điện thoại là 900.000.

    trách nhiệm 300.000

    cơm : 670.000

    tiền thưởng doanh số : 1.200.000

    Tổng lương là 5.210.000

     

    vậy tiền phụ cấp này có bị tính thuế TNCN ko?

    mức lương này nhân viên bên e có bị đóng thuế tncn ko vậy?

    Vì nhân viên bên e chưa đăng ký mst TNCN , nên e ko bít là tiền phục cấp xăng xe, điện thoại, cơm có được khấu trừ ko?

    Anh chị nào bít giúp dùm e,e cảm ơn nhiều nhiều

    :(

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 18/09/2012 05:35:43 CH sửa chữ hoa cho tiêu đề
     
    11366 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #214346   18/09/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    quynh23 viết:

    Anh Chị ơi giúp e với

    cty e tính lương cho nhân viên như sau

    Lương CB : 2.140.000

     tiền xăng xe, điện thoại là 900.000.

    trách nhiệm 300.000

    cơm : 670.000

    tiền thưởng doanh số : 1.200.000

    Tổng lương là 5.210.000

     

    vậy tiền phụ cấp này có bị tính thuế TNCN ko?

    mức lương này nhân viên bên e có bị đóng thuế tncn ko vậy?

    Vì nhân viên bên e chưa đăng ký mst TNCN , nên e ko bít là tiền phục cấp xăng xe, điện thoại, cơm có được khấu trừ ko?

    Anh chị nào bít giúp dùm e,e cảm ơn nhiều nhiều

    :(

    Chào bạn :

    Tất cả các phụ cấp điều tính vào thu nhập chiệu thuê trừ phụ cấp tiền cơm không được tinh vào khi: Trường hợp tổ chức, cá nhân trả tiền ăn giữa ca cho từng người lao động thì mức ăn giữa ca không tính vào thu nhập chịu thuế tối đa không vượt mức tiền chi cho ăn giữa ca qui định tại Khoản 3, Điều 5 Thông tư số12/2011/TT-BLĐTBXH ngày 26/04/2011 của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu chung đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu.

    Mức lương bạn trả như vậy vào thời điểm hiện nay thì không phải nộp thuế TNCN nhưng phải khấu trừ thuế theo thông tư  113/2011/TT-BTC 

    Lưu Ý: Bạn không nên đặt tiêu đề bằng chư in hoa như vậy

     
    Báo quản trị |  
  • #214359   18/09/2012

    Dear bạn,

    Trong trường hợp công ty bạn chưa đăng kí mã số thuế cho các cá nhân này thì bạn phải trích lại 20% trong trường hợp thu nhập mỗi lần là 10%.

    Vì vậy bạn phải nhanh chóng làm mã số thuế cá nhân cho NV trong công ty đi nhé!

     
    Báo quản trị |  
  • #214530   19/09/2012

    Bạn Utkhuyenhvtc ơi cho mình hỏi sao mình phải trích lại 10% lương vậy bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #214552   19/09/2012

    Dear bạn

    Trong trường hợp này, nhân viên của công ty bạn chưa có mã số thuế cá nhân ( trong thời gian thử việc) thu nhập này được tính là thu nhập vãng lai. Vì vậy:

    - Nếu có mã số thuế rùi thì trích lại 10% thu nhập

    - Chưa có mã số thuế thì trích lại 20% thu nhập

    Bạn có thể tham khảo thêm link này nhé:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thue-thu-nhap-ca-nhan-vang-lai-67418.aspx

     
    Báo quản trị |  
  • #214568   19/09/2012

    UI bạn ơi mình thực sự ko hiểu về khấu trừ thuế TNCN gì cả?

    Mình ví dụ như vầy có đúng ko bạn

    Tổng lương là 5.210.000- cơm 670.000=4.540.000

    Giảm trừ bản thân: 4.000.000

    còn lại 540.000

    Thuế TNCN: 540.000 *5% =27.000

    Lương thực lãnh là : 5.210.000 -27.000=5.183.000

    Phải ko bạn

    còn khấu trừ ntn bạn ?

     
    Báo quản trị |  
  • #214576   19/09/2012

    Hihi,

    Đấy là trong trường hợp người ta có thu nhập tại một nơi thôi!

    Còn ví dụ như là tại công ty của bạn nhé!

    Lương của họ là 5 triệu đồng nhé! Mà người này k có mã số thuế TNCN, thuộc diện thử việc thì mức trích lại để nộp là: 5tr x 20%=  1 trieu dong!

    Nếu người ta không chịu và bạn cũng k nỡ làm thì bạn có thể chưa tính lương người này vào bảng lương, k được tính chi phí. Bạn làm MST TNCN cho họ rùi sau đó khi có MST rùi thì kí hợp đồng chính thức luôn! ( Mình thường làm thế)

    Bạn nên tìm hiểu thêm về Thuế TNCN, nó có nhiều điểm mới lắm đấy!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn utkhuyenhvtc vì bài viết hữu ích
    trang2323 (19/09/2012)