Chi phí trên 20 triệu có được thanh toán bằng tiền mặt

Chủ đề   RSS   
  • #542593 31/03/2020

    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Chi phí trên 20 triệu có được thanh toán bằng tiền mặt

    Anh chị cho em hỏi, hiện Doanh nghiệp em mua hàng và nhận hóa đơn bán hàng trên 20 triệu, doanh nghiệp thanh toán bằng tiền mặt. Vậy có được tính chi phí được trừ khi quyết toán thuế Thu nhập doanh nghiệp không ạ ? Căn cứ pháp lý

     

     
    1908 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542665   31/03/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1170)
    Số điểm: 10908
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 260 lần


    Tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC có nêu:

    "Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

    “Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
    ..."

    Theo đó, muốn đưa vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp thì "Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt."

     
    Báo quản trị |