Chi phí thuê đội thi công không có hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #434452 25/08/2016

    Kngan902

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi phí thuê đội thi công không có hóa đơn

    Thưa Luật sư,

    Công ty tôi đang làm về xây dựng, vừa rồi công ty tôi có thuê 1 đội thi công ( có làm hợp đồng thuê đội) nhưng đội này ko xuất được hóa đơn. Luật sư cho tôi hỏi: Làm sao để đưa chi phí thuê đội thi công đó vào chi phí hợp lí ạ? 

    Xin cảm ơn Luật sư.

     
    4524 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434476   25/08/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 1099
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 29 lần


    Nếu loại hình công việc mà bạn thuê nhóm nhân công đó là loại hình mùa vụ, hoặc theo công việc có thời hạn dưới 12 tháng thì có thể áp dụng khoản 2 Điều 18 bộ luật lao động: 

    "2. Đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người"

    Chi phí này bạn kê khai như chi phí cho lao động bình thường - nên tham khảo quy định về xác định đơn giá nhân công xây dựng của nhà nước (Thông tư 05/2016/TT-BXD

    Nếu công việc có thời hạn lâu hơn hoặc không có tính chất mùa vụ, công việc ngắn hạn thì bạn buộc phải kí hợp đồng lao động với từng người để hợp lí hóa phần chi phí này .

    Đội nhân công không có tư cách pháp nhân nên không thể là một bên tham giao giao kết hợp đồng, cung ứng hóa đơn hoặc các chứng từ tương đương theo quy định của luẩ thuế thu nhập doanh nghiệp

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huannguyen90 vì bài viết hữu ích
    Kngan902 (25/08/2016)
  • #434477   25/08/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 1099
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 29 lần


    Nếu loại hình công việc mà bạn thuê nhóm nhân công đó là loại hình mùa vụ, hoặc theo công việc có thời hạn dưới 12 tháng thì có thể áp dụng khoản 2 Điều 18 bộ luật lao động: 

    "2. Đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người"

    Chi phí này bạn kê khai như chi phí cho lao động bình thường - nên tham khảo quy định về xác định đơn giá nhân công xây dựng của nhà nước (Thông tư 05/2016/TT-BXD

    Nếu công việc có thời hạn lâu hơn hoặc không có tính chất mùa vụ, công việc ngắn hạn thì bạn buộc phải kí hợp đồng lao động với từng người để hợp lí hóa phần chi phí này .

    Đội nhân công không có tư cách pháp nhân nên không thể là một bên tham giao giao kết hợp đồng, cung ứng hóa đơn hoặc các chứng từ tương đương theo quy định của luật thuế thu nhập doanh nghiệp

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #434489   25/08/2016

    Kngan902
    Kngan902

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư,

    Công ty tôi thuê đội thi công thời hạn dưới 12 tháng.

     "Đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người" 

    Loại hợp đồng được kí trong trường hợp này là Hợp đồng thuê đội đúng ko ạ?

    Thưa Luật sư, Luật sư vui lòng nêu rõ giúp tôi: Ngoài Hợp đồng thuê đội thi công thì cần những hồ sơ gì để chi phí thuê đội thi công được tính vào chi phí hợp lí của doanh nghiệp ạ?

    Xin cảm ơn Luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #434492   25/08/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 1099
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 29 lần


    Chào bạn!

    Dựa trên mô tả mà bạn đưa ra thì công ty bạn hoàn toàn có thể khấu trừ khoản tiền chi cho đội thi công vào chi phí hợp lý.

    Công ty cần chuẩn bị các loại chứng từ chứng minh quan hệ lao dộng như: 

    - hợp đồng lao động tập thể (có danh sách lao động kèm theo)

    - bảng chấm công 

    - bảng nhận lương (có chữ ký xác nhận của người kí hợp đồng lao động, người đại diện theo pháp luật của công ty bạn)

    Tuy nhiên, nếu làm theo cách này, công ty sẽ phải có rủi ro là với các lao động làm đủ từ 03 tháng đến dưới 12 tháng mà không đóng bảo hiểm xã hội thì có thể bị thanh tra về bảo hiểm xã hội.

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huannguyen90 vì bài viết hữu ích
    Kngan902 (25/08/2016)
  • #434496   25/08/2016

    Kngan902
    Kngan902

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư,

    Công ty tôi chỉ thuê đội thi công trong vòng 2,5 tháng.

    Tôi đang nhầm lẫn giữa hợp đồng thuê đội dưới 3 tháng và hợp đồng lao động thời vụ.

    Như vậy, với đặc điểm :- Thuê đội thi công dưới 03 tháng, công ty tôi chỉ cần những hồ sơ sau ( chứ không cần làm hợp đồng lao động thời vụ) đúng không ạ:

    - hợp đồng lao động tập thể (có danh sách lao động kèm theo)

    - bảng chấm công 

    - bảng nhận lương (có chữ ký xác nhận của người kí hợp đồng lao động, người đại diện theo pháp luật của công ty bạn)

    Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #434497   25/08/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 1099
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 29 lần


    Với hợp đồng thuê lao động cho một công việc nhất định có thời hạn dưới 03 tháng thì như tôi đã trình bày cho bạn, bạn chỉ cần những giấy tờ nêu trên là có thể kê khai chi phí bình thường. 

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huannguyen90 vì bài viết hữu ích
    Kngan902 (26/08/2016)