DanLuat 2015

Chi phí thành lập doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #120223 27/07/2011

    ngoctienns

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2011
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 14 lần


    Chi phí thành lập doanh nghiệp

    Xin chào,

    Tôi xin được tư vấn về Chi phí thành lập doanh nghiệp:

     

    Công ty chúng tôi (tạm gọi là Công ty B), Công ty A là 1 trong những công ty có vốn góp tại Công ty B, đã đứng tên làm các thủ tục thành lập doanh nghiệp cho Công ty B.

     

    Vậy xin được hỏi Luật sư và những người đã có kinh nghiệm trong trường hợp này là:

     

    1.      Chi phí thành lập doanh nghiệp có được coi là Chi phí hợp lý, hợp lệ của Công ty B không khi tất cả các chứng từ đều mang tên Công ty A?

     

    2.      Nếu Công ty A không có giấy ủy quyền để làm thủ tục Thành lập doanh nghiệp cho Công ty B, và không xuất trình được các hóa đơn, chứng từ hợp lệ, thì Công ty B có trách nhiệm trả nợ những khoản chi đó không?

     

    3.      Trong số chi phí đã phát sinh, có chi phí thuê nhà (Công ty A đã thuê một ngôi nhà trước đó và đang sử dụng, sau khi thành lập được Công ty B, Công ty B được chuyển tới ở một phần của ngôi nhà đó, hợp đồng giữa Công ty A với bên cho thuê nhà quy định không cho phép cho bên thứ 3 thuê lại). Công ty A đã đề nghị Công ty B thanh toán chi phí 1 phần thuê của ngôi nhà. Nhưng không xuất hóa đơn cho công ty B, vậy khoản thanh toán đó có được coi Công ty B nợ Công ty A hay ko?

     

    Kính mời các bạn tham gia cùng trao đổi kinh nghiệm về vấn đề này.

    ngoctienns@gmail.com

     
    6076 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #120423   27/07/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4500
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 175 lần
    Lawyer

    Chào bạn #0072bc;">ngoctienns!
    Mời bạn xem điều 14 LDN 2005:
    Điều 14. Hợp đồng trước đăng ký kinh doanh
    1. Thành viên, cổ đông sáng lập hoặc người đại diện theo uỷ quyền được ký các loại hợp đồng phục vụ cho việc thành lập và hoạt động của doanh nghiệp trước khi đăng ký kinh doanh.
    2. Trường hợp doanh nghiệp được thành lập thì doanh nghiệp là người tiếp nhận quyền và nghĩa vụ phát sinh từ hợp đồng đã ký kết quy định tại khoản 1 Điều này.
    3. Trường hợp doanh nghiệp không được thành lập thì người ký kết hợp đồng theo quy định tại khoản 1 Điều này chịu trách nhiệm hoặc liên đới chịu trách nhiệm tài sản về việc thực hiện hợp đồng đó.

    Căn cứ vào LDN 2005 thì công ty A chính là cổ đông của công ty B như bạn trình bày. Trước hết là hợp đồng trước đăng ký kinh doanh. Công ty B chỉ phải chịu những chi phí thực tế mà mình được thành lập nên. Ngoài ra, công ty B hoàn toàn không chịu trách nhiệm về những khoản riêng mà công ty A tự ký hợp đồng không nhằm giúp thành lập công ty B.  
    Trân trọng!

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AuQuangPhuc vì bài viết hữu ích
    ngoctienns (28/07/2011)

0 Thành viên đang online
-