Chi phí tặng bánh trung thu cho nhân viên - kê khai thuế như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #543699 16/04/2020

    Chi phí tặng bánh trung thu cho nhân viên - kê khai thuế như thế nào?

    Dạ thưa Luật sư

    Ngày 13/09/2019 bên Công ty em có mua bánh trung thu tặng cho nhân viên, hóa đơn là 19 triệu. bên e muốn chi phí này hợp lí khi tính thuế TNDN thì phải xuất hóa đơn. Vậy hiện tại nay là 16/04/2020 bên công ty xuất hóa đơn được k ạ? Nếu được thì xuất là ngày 16/04/2020 hay 13/09/2019 ạ, và kê trên tờ khai thuế GTGT như thế nào.

    Nhờ luật sư giải đáp 

     
    659 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thaoduyen90 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559610   30/09/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2501
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 49 lần


    Theo Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC được quy định thể như sau:

    “b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, DV, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quả cáo; hàng mẫu, hàng hoá, DV dùng để biếu, tặng, trao đổi hay trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nộ bộ hoặc tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất của doanh nghiệp).”

    Như vậy, theo như quy định trên thì trường hợp doanh nghiệp thực hiện mua bánh trung thu để cho, biếu hay tặng cho khách hàn nhân viên và người lao động phải xuất hóa đơn giá trị gia tăng để được tính vào chi phí. Điều này sẽ làm căn cứ để kế toán ghi n vào sổ sách thu chi hợp lý, đảm bảo nguyên tắc kế toán trong doanh nghiệp. Việc làm này giúp cho doanh nghiệp giảm khoản thuế TNDN phải nộp, đồng thời thể hiện được đây là khoản chi phí hợp lý.

     
    Báo quản trị |