DanLuat 2015

Chi phí sửa chữa xe ôtô bị tại nạn do nguyên nhân khách quan có được đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ không?

Chủ đề   RSS   
  • #465641 26/08/2017

    Chi phí sửa chữa xe ôtô bị tại nạn do nguyên nhân khách quan có được đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ không?

    Bên e có xe oto bị tại nạn sữa chữa hết 160tr cho e được hỏi chi phí này có được đưa vào chi phí được không. Bên cạnh đó theo e tìm hiểu nhiều cơ quan thuế khi về kiểm tra thì lại đưa khoản này vào nguyên giá tăng tài sản. Mong mọi người cho mình ý kiến và kèm theo thông tư. em xin cảm ơn

     
    3296 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #466126   30/08/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Về vấn đề này bạn xem Khoản 1 Điều 14 của Thông tư 219/2013/BTC:
     
    "Điều 14. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
     
    1. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ, kể cả thuế GTGT đầu vào không được bồi thường của hàng hóa chịu thuế GTGT bị tổn thất.
     
    Các trường hợp tổn thất không được bồi thường được khấu trừ thuế GTGT đầu vào gồm: thiên tai, hỏa hoạn, các trường hợp tổn thất không được bảo hiểm bồi thường, hàng hóa mất phẩm chất, quá hạn sử dụng phải tiêu hủy. Cơ sở kinh doanh phải có đầy đủ hồ sơ, tài liệu chứng minh các trường hợp tổn thất không được bồi thường để khấu trừ thuế."
     
    Về thuế TNDN, tham khảo Công văn 257TCT/DNK:
     
    Giá trị (chi phí) sửa chữa xe do nguyên nhân chủ quan hay khách quan đều không được tính vào chi phí hợp lý. Giá trị (chi phí) sửa chữa xe sau khi trừ khoản bồi thường (của các tổ chức, cá nhân gây ra tai nạn và của các tổ chức bảo hiểm theo hợp đồng); bù đắp bằng quỹ dự phòng tài chính; phần giá trị (chi phí) sửa chữa xe còn lại được đưa vào lỗ và trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế Thu nhập doanh nghiệp.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenloi310 vì bài viết hữu ích
    criskss3901 (05/09/2017)

0 Thành viên đang online
-