Chi phí sửa chữa tài sản cố định?

Chủ đề   RSS   
  • #146799 10/11/2011

    duyenbt1984
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4428
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 76 lần


    Chi phí sửa chữa tài sản cố định?

    Cho em hỏi, chi phí nhiên liệu, chi phí nhân công, chi phí vật liệu dùng phục vụ cho việc sửa chữa 1 máy móc là TSCĐ đã hết khấu hao và không còn tham gia vào hoạt động sản xuất có được tính vào chi phí hợp lý không ạ? ( Vì dự định sửa để dùng phục vụ cho 1 công trình, nhưng khi công trình đó hoàn thành rồi mà máy vẫn chưa sửa xong, )
     
    10949 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146813   10/11/2011

    nqtrang
    nqtrang
    Top 200
    Lớp 1

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2008
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 2462
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


    Nhũng chi phí nêu trên được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế khi tài sản đó tham gia vào hoạt động kinh doanh hoặc chuyển nhượng tài sản
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nqtrang vì bài viết hữu ích
    duyenbt1984 (10/11/2011)
  • #146815   10/11/2011

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 100
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 259 lần


    duyenbt1984 viết:
    Cho em hỏi, chi phí nhiên liệu, chi phí nhân công, chi phí vật liệu dùng phục vụ cho việc sửa chữa 1 máy móc là TSCĐ đã hết khấu hao và không còn tham gia vào hoạt động sản xuất có được tính vào chi phí hợp lý không ạ? ( Vì dự định sửa để dùng phục vụ cho 1 công trình, nhưng khi công trình đó hoàn thành rồi mà máy vẫn chưa sửa xong, )


    Chào duyenbt1984!

    Điều 7 phần B TT203/2009/TT-BTC
     2. Các chi phí sửa chữa tài sản cố định không được tính tăng nguyên giá TSCĐ mà được hạch toán trực tiếp hoặc phân bổ dần vào chi phí kinh doanh trong kỳ, nhưng tối đa không quá 3 năm

    Điều 9 phần C TT203/2009/TT-BTC />

    Điều 9. Nguyên tắc trích khấu hao TSCĐ:

    1. Tất cả TSCĐ hiện có của doanh nghiệp đều phải trích khấu hao, trừ những TSCĐ sau đây:

    ......

    Như vậy nếu TSCD tạm thời không dùng vào hoạt động SXKD vẫn trích khấu hao (nếu chưa khấu hao hết), do đó chi phí khi sữa chữa TSCD bạn đưa vào phân bổ và được tính vào chi phí hợp lý.
    Cập nhật bởi hieuntvv ngày 10/11/2011 04:37:33 CH

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hieuntvv vì bài viết hữu ích
    duyenbt1984 (10/11/2011) tinhcan_ht (27/05/2014)
  • #146822   10/11/2011

    duyenbt1984
    duyenbt1984
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4428
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 76 lần


    Dạ, cảm ơn anh, nhưng vấn đề là tài sản đó đã khấu hao hết rồi, như vậy có khác không ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #146828   10/11/2011

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 100
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 259 lần


    duyenbt1984 viết:
    Dạ, cảm ơn anh, nhưng vấn đề là tài sản đó đã khấu hao hết rồi, như vậy có khác không ạ?


    Khấu hao hết rùi thì không KH nữa, ở đây là chi phí sữa chữa phát sinh thì mình tính thui. Có thể bây giờ tài sản này chưa dùng tới nhưng ở công trình sau mình xài.emoticon

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieuntvv vì bài viết hữu ích
    duyenbt1984 (10/11/2011)
  • #191116   04/06/2012

    crown1601
    crown1601

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    anh chị cho em hỏi, chi phí sữa chữa TSCĐ  thuộc khu nhà ở tập thể thì có được tính là chi phí hợp lý k ạ? các loại chi phí như chi khen thưởng nhân viên, chi xây dựng nhà xưởng đều là chi phí hợp lý phải k ạ? em cám ơn anh chị nhiều...
     
    Báo quản trị |  
  • #325205   27/05/2014

    tinhcan_ht
    tinhcan_ht

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Doanh nghiệp em sửa chửa xe con có đưa vào khấu hao vậy chi phí sữa chữa có được phân bổ dần theo Điều 7 phần B TT203/2009/TT-BTC không anh chị trả lời gúp em với.

     
    Báo quản trị |