DanLuat 2015

Chi phí ma chay

Chủ đề   RSS   
  • #224745 07/11/2012

    tinhyeulahisinh_007

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi phí ma chay

    người điều khiển xe ô tô khi vượt lên xe đi trước do lấn đường đã đâm vào người đi xe máy làm 2 người đi xe máy bị chết và một người đi bộ bị thương. Hỏi trong trường hợp này người điều khiển ô tô vi phạm vào khoản 2 hay khoản 3 điều 202? Mức bồi thường thiệt hại cho mỗi người chết là bao nhiêu? chi phí ma chay cho mỗi người chết được tính như thế nào?. Cám ơn các bạn!

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 08/11/2012 07:48:22 SA
     
    3964 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #225215   09/11/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Theo hướng dẫn tại điểm a tiểu mục 4.2 mục 4 Phần I Nghị quyết số02/2003/NQ-HĐTP thì tình tiết làm chết 2 người thuộc trường hợp "gây hậu quả rất nghiêm trọng" và người vi phạm phải chịu TNHS theo điểm đ khoản 2 Điều 202 BLHS.

    Điểm b tiểu mục 4.3 mục 4 Phần I Nghị quyết này quy định làm chết 2 người và còn gây hậu quả thuộc một trong các trường hợp được hướng dẫn tại các điểm b, c, d, đ và e tiểu mục 4.1 mục 4 thì phải chịu TNHS theo khoản 3 Điều 202 BLHS.

    Điểm b tiểu mục 4.1 mục 4 quy định: "Gây tổn hại cho sức khỏe của một đến hai người với tỷ lệ thương tật của mỗi người từ 31% trở lên.

    Trường hợp bạn hỏi là làm chết hai người và gây thương tích cho một người. Vậy thì cần phải biết cụ thể tỷ lệ thương tật của người bị thương là bao nhiêu thì mới xác định được người điều khiển xe ô tô vi phạm vào khoản 2 hay khoản 3 Điều 202 BLHS. Nếu tỷ lệ thương tật của người đó là dưới 31% thì thuộc khoản 2, còn tỷ lệ từ 31% trở lên thì thuộc khoản 3.

    Mức bồi thường thiệt hại cho mỗi người chết là bao nhiêu? chi phí ma chay cho mỗi người chết được tính như thế nào? thì không có một công thức cố định nào cả. Tùy từng trường hợp cụ thể mà Tòa án căn cứ vào các quy định của BLDS và hướng dẫn tại Nghị quyết số03/2006/NQ-HĐTP để xác định mức bội thường cụ thể.

    Trân trọng!




     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |