Chi phí lãi vay 2014, 2015 không xuất hoá đơn?

Chủ đề   RSS   
  • #427964 16/06/2016

    Chi phí lãi vay 2014, 2015 không xuất hoá đơn?

    Chào Luật sư và các anh chị,

    Bên công ty em (công ty chứng khoán, không khấu trừ VAT đầu vào) đang gặp tình huống chi phí lãi vay 2014, 2015 không có hoá đơn vì không cập nhật chính sách nên đi vay Công Ty cứ tưởng là giống TCTD không cần xuất hoá đơn. Bên em vẫn thanh toán lãi vay mỗi tháng bằng chuyển khoản và có hợp đồng đầy đủ. Vậy bây giờ bên em yêu cầu bên đó xuất hoá đơn vào hiện tại (nội dung ghi là tiền lãi theo hợp đồng năm 2014, 2015) thì bên em có được ghi nhận là chi phí tính thuế hay không? Có 2 trường hợp:

    1/ Nếu bên đó đã đóng thuế cho khoản lãi đó thì Bên đó sẽ bị phạt về việc không xuất hoá đơn (10-20tr) hay bị Phạt về xuất hoá đơn sai thời điểm (4-8tr), vậy hoá đơn xuất trong năm 2016 bên đó sẽ kê khai như thế nào để tránh Cơ quan thuế không tính thuế 2 lần.

    2/ Nếu bên đó chưa khai thuế thì hoá đơn xuất vào 2016 xử lý như thế nào, bên đó sẽ bị phạt về tội trốn thuế, Phạt tiền 1 lần tính trên số thuế trốn (Điều 13 TT166), đóng phạt xong thì hoá đơn xuất vào 2016 bên em vẫn được tính cho chi phí 2014, 2015 được không?

    Cả 2 bên đều đồng ý chịu bất kỳ khoản phạt nào, vì tiền phạt so với chi phí lãi vay không đáng kể. Em muốn biết làm cách nào để chi phí lãi vay 2014, 2015 bên em được tính là chi phí hợp lý tính thuế?

    Cám ơn các anh chị rất nhiều!

     
    2404 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận