DanLuat 2015

Chi phí lãi vay

Chủ đề   RSS   
  • #510494 20/12/2018

    Chi phí lãi vay

    Chào mọi người!

    Cho mình hỏi chút nhé!

    Chi nhánh hạch toán độc lập dùng tài sản của công ty mẹ để thế chấp vay với mục đích bổ sung vốn lưu động. Vậy chi phí lãi vay có được xem là hợp lý khi tính thuế TNDN của chi nhánh? Cảm ơn!

     
    310 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #510525   20/12/2018

    LSRthevi
    LSRthevi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2018
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn, mình xin phép trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Chi nhánh hạch toán độc lập dùng tài sản của công ty mẹ để thế chấp vay với mục đích bổ sung vốn lưu động. Vậy chi phí lãi vay có được xem là hợp lý khi tính thuế TNDN của chi nhánh
    Khoản 1 điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định những chi phí được trừ phải đảm bảo đủ những điều kiện sau:

    "a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

    b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.”

    Do đó:
    - Về hình thức vay: việc sử dụng tài sản công ty mẹ để thế chấp nếu được bên nhận thế chấp đồng ý thì việc vay của chi nhánh không trái với quy định pháp luật.
    - Về mục đích vay: công ty phải chứng minh việc sử dụng vốn vay thỏa mãn đầy đủ 03 điều kiện nêu trên khi cơ quan thuế yêu cầu giải trình.

    Khi đáp ứng đủ 02 tiêu chí trên, chi phí lãi vay sẽ được xem là hợp lý khi tính thuế TNDN.

     
    Báo quản trị |  
  • #511532   02/01/2019

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (516)
    Số điểm: 8987
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 168 lần


    Về vấn đề này mình có một vài trao đổi như sau:

    Bản chất thì chi nhánh (dù độc lập hay phụ thuộc) đều chỉ là đơn vị trực thuộc của Doanh nghiệp, không có tư cách pháp nhân, không có tài sản riêng, không thể tự ý giao dịch mà phải giao dịch theo ủy quyền của DN.

    - Khoản 1 Điều 7 Thông tư 39/2016/TT-NHNN về “điều kiện vay vốn”:

    1. Khách hàng là pháp nhân có năng lực pháp luật dân sự theo quy định của pháp luật. Khách hàng là cá nhân từ đủ 18 tuổi trở lên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật hoặc từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật.

     

    Theo đó chi nhánh không thể vay vốn ngân hàng với tư cách là một khách hàng độc lập được. Nếu cần thêm vốn, chi nhánh sẽ thực hiện đề xuất với Doanh nghiệp để doanh nghiệp tiến hành vay vốn (thông qua người đại diện theo pháp luật/ủy quyền), sau đó Doanh nghiệp sẽ “bơm” vốn tiếp cho chi nhánh.

    Như vậy, trường hợp mà bạn nêu sẽ không tính đây là khoản vay của chi nhánh, nên sẽ không tính chi phí lãi vay cho chi nhánh => chi nhánh không phát sinh chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Một vài thông tin trao đổi với bạn.

     
    Cập nhật bởi TruongMinhToan ngày 03/01/2019 12:15:31 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-