Chi phí KH TSCĐ hợp lí?

Chủ đề   RSS   
  • #238696 10/01/2013

    sanmat

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 448
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi phí KH TSCĐ hợp lí?

    Chào luật sư! Đơn vị của tôi có một TSCĐ (là máy móc được mua với mục đích sản xuất kinh doanh), tuy nhiên trong 06 tháng gần đây máy bị hư hỏng không sửa chữa được và cũng chưa thể thanh lí (vì không có nơi nào mua). 

     

    Như vậy thì chi phí khấu hao TSCĐ này (kể từ khi máy bị hỏng) có được tính vào chi phí hợp lí khi xác định thuế thu nhập doanh nghiệp không?

     

    Mong luật sư giải đáp cặn kẽ! Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe!

     
    4925 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238915   11/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ Điều 9 Thông tư 203 năm 2009 thì trường hợp của bạn vẫn được trích khấu hao tài sản cố định.

     
    Báo quản trị |  
  • #239879   16/01/2013

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2742 lần


     

    sanmat viết:

     

    Chào luật sư! Đơn vị của tôi có một TSCĐ (là máy móc được mua với mục đích sản xuất kinh doanh), tuy nhiên trong 06 tháng gần đây máy bị hư hỏng không sửa chữa được và cũng chưa thể thanh lí (vì không có nơi nào mua). 

     

    Như vậy thì chi phí khấu hao TSCĐ này (kể từ khi máy bị hỏng) có được tính vào chi phí hợp lí khi xác định thuế thu nhập doanh nghiệp không?

     

    Mong luật sư giải đáp cặn kẽ! Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe!

     

     

    Theo quy định tại TT123/2012/TT-BTC thì TH TSCĐ sửa  chữa < 12 tháng, vẫn được trích khấu hao & đưa vào chi phí được trừ khi xác định TN chịu thuế / Bạn phải có đầy đủ bộ hồ sơ, lý do của việc tạm dừng này (Sau này, CQ Thuế xuống đơn vị quyết toán thuế, họ yêu cầu xuất trình, giải trình khoản chi phí này thì phải có đầy đủ hồ sơ, chứng từ cho việc trích khấu hao với TSCĐ tạm thời dừng để sửa chữa ):

    Trường hợp TSCĐ thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp đang dùng cho SXKD nhưng phải tạm thời dừng do sản xuất theo mùa vụ với thời gian dưới 9 tháng; tạm thời dừng để sửa chữa, để di dời di chuyển địa điểm, để bảo trì, bảo dưỡng theo định kỳ, với thời gian dưới 12 tháng, sau đó TSCĐ tiếp tục đưa vào phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì trong khoảng thời gian tạm dừng đó doanh nghiệp được trích khấu hao và khoản chi phí khấu hao TSCĐ trong thời gian tạm dừng được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

    Doanh nghiệp phải lưu giữ và cung cấp đầy đủ hồ sơ, lý do của việc tạm dừng tài sản cố định khi cơ quan thuế yêu cầu.”

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 16/01/2013 07:16:47 CH

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |