Chi phí hợp lý mua máy giặt

Chủ đề   RSS   
  • #473046 31/10/2017

    Chi phí hợp lý mua máy giặt

    Ad cho em hỏi, bên công ty em chuyên sản xuất và lắp ráp về thiết bị điện, trong tháng 8 có hóa đơn mua máy giặt, vậy thì chi phí mua máy giặt này có được tính vào chi phí hợp lý của công ty không ạ. Em xin cám ơn ạ!

     
    4569 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dungxdnk vì bài viết hữu ích
    trang_u (04/11/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473610   04/11/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44588
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1664 lần


    Dungxdnk viết:

    Ad cho em hỏi, bên công ty em chuyên sản xuất và lắp ráp về thiết bị điện, trong tháng 8 có hóa đơn mua máy giặt, vậy thì chi phí mua máy giặt này có được tính vào chi phí hợp lý của công ty không ạ. Em xin cám ơn ạ!

    Chào bạn Dungxdnk, bên bạn mua máy giặt để làm gì? Có liên quan trực tiếp đến sản xuất, kinh doanh không? Vì theo tinh thần của Luật thuế TNDN thì nếu liên quan trực tiếp để phục vụ sản xuất, kinh doanh mới đựơc tính vào chi phí hợp lý:

    Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi quy định tại khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi khi xác định thu nhập chịu thuế nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; khoản chi thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật;

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật. Đối với hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, trừ các trường hợp không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của pháp luật. 

     
    Báo quản trị |