DanLuat 2015

Chi phí hợp lý, hợp lệ

Chủ đề   RSS   
  • #378479 10/04/2015

    trang89-knd

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2013
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi phí hợp lý, hợp lệ

    Công ty mình có thuê nhà 7trieu / 1 thang, cai này bên mình chỉ làm hợp đồng, biên bản bàn giao, kê vào bảng kê 01. chi phí này bên mình có được tính là hợp lý hợp lẹ không ạ, không có hóa đơn và 2 tháng 1 lần ben mình trả cho chủ nhà bằng tiền mặt 1 lần. chủ nhà là nhà dân cho thuê nhà bình thường thôi ạ. Mng mọi người tư vấn thêm

     
    2544 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378490   10/04/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1090)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 292 lần


     

    trang89-knd viết:

     

    Công ty mình có thuê nhà 7trieu / 1 thang, cai này bên mình chỉ làm hợp đồng, biên bản bàn giao, kê vào bảng kê 01. chi phí này bên mình có được tính là hợp lý hợp lẹ không ạ, không có hóa đơn và 2 tháng 1 lần ben mình trả cho chủ nhà bằng tiền mặt 1 lần. chủ nhà là nhà dân cho thuê nhà bình thường thôi ạ. Mng mọi người tư vấn thêm

     

     

     Khg có Hóa Đơn đỏ làm sau tính là đầu vào được ? 

    Thuê nhà 7 triệu /tháng công ty phải chịu thêm thuế TNCN 10% là 7,7 triệu ,danh nghĩa chủ nhà nộp thuế cho nhà nước là thuế TNCN...thì lúc đó công ty mới nộp Hóa Đơn ( trả tiền nhà có thuế ) cho cục thuế để được khấu trừ thuế...đó là chi phí hợp lý và hợp pháp...

    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 10/04/2015 04:01:42 CH

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #379543   17/04/2015

    lethihoangvanle
    lethihoangvanle

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2014
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 169
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn, 

    Về nội dung câu hỏi của bạn, mình xin có ý kiến như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Nghị định 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp:

    "Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi quy định tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp, bao gồm cả các khoản chi sau:

    - Khoản chi cho thực hiện nhiệm vụ giáo dục quốc phòng và an ninh, huấn luyện, hoạt động của lực lượng dân quân tự vệ và phục vụ các nhiệm vụ quốc phòng, an ninh khác theo quy định của pháp luật; khoản chi hỗ trợ phục vụ cho hoạt động của tổ chức đảng, tổ chức chính trị - xã hội trong doanh nghiệp;

    - Các khoản chi thực tế cho hoạt động phòng, chống HIV/AIDS nơi làm việc của doanh nghiệp, bao gồm: Chi phí đào tạo cán bộ phòng, chống HIV/AIDS của doanh nghiệp, chi phí tổ chức truyền thông phòng, chống HIV/AIDS cho người lao động của doanh nghiệp, phí thực hiện tư vấn, khám và xét nghiệm HIV, chi phí hỗ trợ người nhiễm HIV là người lao động của doanh nghiệp.

    b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật."

    Như vậy, đối với khoản chi phí thuê nhà phục vụ cho hoạt động kinh doanh của Công ty chỉ có hợp đồng, biên bản bàn giao mà không có hóa đơn, chứng từ thì không được xem là chi phí hợp lý, hợp lệ để tính thuế TNDN.

    Trong trường hợp này, Công ty bạn muốn có hóa đơn để được tính chi phí hợp lệ thì cá nhân cho thuê nhà phải đến cơ quan thuế làm thủ tục xin đặt mua hóa đơn theo quy định tại Điều 13 Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014:

    "1. Cơ quan thuế cấp hóa đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng."đó,

    Theo đó, cơ quan thuế quản lý địa bàn nơi cấp mã số thuế hoặc nơi đăng ký hộ khẩu thường trú trên sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu) còn hiệu lực hoặc nơi cư trú do hộ, cá nhân tự kê khai (không cần có xác nhận của chính quyền nơi cư trú) sẽ thực hiện việc cấp hóa đơn lẻ cho việc bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

    Ban có thể tham khảo thêm quy định tại Khoản 3 Điều 13 TT 39/2014/TT-BTC.

    Thân,

    Lê Thị Hoàng Vân- hoangvan1454@gmail.com

    Công ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu- www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #379544   17/04/2015

    lethihoangvanle
    lethihoangvanle

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2014
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 169
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn, 

    Về nội dung câu hỏi của bạn, mình xin có ý kiến như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Nghị định 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp:

    "Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi quy định tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp, bao gồm cả các khoản chi sau:

    - Khoản chi cho thực hiện nhiệm vụ giáo dục quốc phòng và an ninh, huấn luyện, hoạt động của lực lượng dân quân tự vệ và phục vụ các nhiệm vụ quốc phòng, an ninh khác theo quy định của pháp luật; khoản chi hỗ trợ phục vụ cho hoạt động của tổ chức đảng, tổ chức chính trị - xã hội trong doanh nghiệp;

    - Các khoản chi thực tế cho hoạt động phòng, chống HIV/AIDS nơi làm việc của doanh nghiệp, bao gồm: Chi phí đào tạo cán bộ phòng, chống HIV/AIDS của doanh nghiệp, chi phí tổ chức truyền thông phòng, chống HIV/AIDS cho người lao động của doanh nghiệp, phí thực hiện tư vấn, khám và xét nghiệm HIV, chi phí hỗ trợ người nhiễm HIV là người lao động của doanh nghiệp.

    b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật."

    Như vậy, đối với khoản chi phí thuê nhà phục vụ cho hoạt động kinh doanh của Công ty chỉ có hợp đồng, biên bản bàn giao mà không có hóa đơn, chứng từ thì không được xem là chi phí hợp lý, hợp lệ để tính thuế TNDN.

    Trong trường hợp này, Công ty bạn muốn có hóa đơn để được tính chi phí hợp lệ thì cá nhân cho thuê nhà phải đến cơ quan thuế làm thủ tục xin đặt mua hóa đơn theo quy định tại Điều 13 Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014:

    "1. Cơ quan thuế cấp hóa đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng."đó,

    Theo đó, cơ quan thuế quản lý địa bàn nơi cấp mã số thuế hoặc nơi đăng ký hộ khẩu thường trú trên sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu) còn hiệu lực hoặc nơi cư trú do hộ, cá nhân tự kê khai (không cần có xác nhận của chính quyền nơi cư trú) sẽ thực hiện việc cấp hóa đơn lẻ cho việc bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

    Ban có thể tham khảo thêm quy định tại Khoản 3 Điều 13 TT 39/2014/TT-BTC.

    Thân,

    Lê Thị Hoàng Vân- hoangvan1454@gmail.com

    Công ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu- www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-