DanLuat 2015

Chi phí hợp lệ khi tính thuế TNDN

Chủ đề   RSS   
  • #458367 22/06/2017

    thanhmai2

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi phí hợp lệ khi tính thuế TNDN

    Thưa luật sư cho em hỏi: Công ty em là công ty TNHH do bên nước ngoài đầu tư 100% vốn. Sau đó bên nước ngoài nhượng lại 100% vốn đã đầu tư công ty em cho một bên nước ngoài khác. Nay việc chuyển nhượng đã hoàn tất có phát sinh một khoản chi phí luật sư thẩm định việc chấp hành pháp luật của công ty em do công ty em chi trả. Em xin hỏi chi phí này có được xác định là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không?

    Xin chúc luật sư luôn mạnh khỏe để giúp đỡ cộng đồng.

     
    940 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #459206   29/06/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


     
    "Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
     
    1. Trừ các khoản chi quy định tại khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
     
    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; khoản chi cho hoạt động giáo dục nghề nghiệp; khoản chi thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật;"
     
    Khoản chi phí đó có thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động SXKD của doanh nghiệp, nếu mà thực tế phát sinh nhưng không liên quan đến hoạt động SXKD của doanh nghiệp thì thuế cũng không chấp thuận là chi phí được trừ khi quyết toán thuế TNDN.
     
    Vay truong hop nay khong duoc khau tru thue TNDN.
     
    Báo quản trị |  
  • #459207   29/06/2017

    maithanhloivn
    maithanhloivn
    Top 200
    Male
    Chồi

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (259)
    Số điểm: 1558
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 20 lần


    khoản chi phí luật sư thẩm định việc chấp hành pháp luật  do công ty bạn chi tra không được xem  chi phí hợp lý khi tính thuế Thu nhập doanh nghiệp. Do đó, chi phí luật sư không được trừa khi tính thu nhập chịu thuế của doanh nghiệp nhé bạn. Bạn có thể tham khảo thêm luật thuế thu nhập doanh nghiệp để hiểu hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #459209   29/06/2017

    thuytrang95
    thuytrang95
    Top 500
    Female


    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2017
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 2190
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 85 lần


    Trường hợp chứng minh được chi phí này liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp và có đầy đủ các chứng từ, hóa đơn theo quy định của pháp luật. Đối với khoản chi trên 20 triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. 

    Cập nhật bởi thuytrang95 ngày 29/06/2017 01:40:18 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-