DanLuat 2015

Chi phí giám định y khoa do tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #426826 09/06/2016

    tuyetquan

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chi phí giám định y khoa do tai nạn lao động

    Chào Luật sư,

     

    Theo quy định tại Thông tư 07/2010/TT-BYT về hồ sơ giám định lần đầu khi bị TNLĐ-BNN phải có GIấy giới thiệu của NSDLĐ (điểm a khoản 1 điều 5) và hồ sơ giám định lại khi bệnh tái phát phải có GIấy giới thiệu của BHXH cấp tỉnh (điểm b khoản 1 điều 6). Và các bài viết tôi tham khảo trên báo BHXH VN về chi phí giám định y khoa đối với NLĐ bị TNLĐ-BNN thì chi phí giám định y khoa đối với NLĐ bị TNLĐ-BNN lần đầu sẽ do NSDLĐ chi trả, còn chi phí giám định lại sẽ do BHXH chi trả. Tôi hiểu như vậy đã đúng chưa ah? Và còn quy định nào quy định cụ thể hơn về chi phí này không?

    Cảm ơn Luật sư

     
    2559 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #427104   10/06/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Theo Khoản 1, Điều 5 Thông tư 07/2010/TT-BYT thì, “hồ sơ giám định thương tật lần đầu do tai nạn lao động có giấy giới thiệu của người sử dụng lao động theo mẫu kèm theo Thông tư”.
     
    Theo quy định đối tượng nộp phí tại Điều 1, Thông tư 93/2012/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí giám định y khoa, “Người có yêu cầu giám định y khoa phải nộp phí giám định y khoa cho cơ sở thực hiện giám định y khoa theo quy định tại Thông tư này”.
     
    Vậy khi NLĐ phải đi giám định y khoa để xác định tỷ lệ thương tật là chuỗi hoạt động từ khi sơ cấp cứu, đến khi điều trị ổn định và NLSDLĐ có trách nhiệm giới thiệu người lao động đi giám định y khoa để xác định tỷ lệ thương tật để làm căn cứ thực hiện chế độ bồi thường hoặc trợ cấp cho NLĐ.
     
    Do vậy, theo quy định hiện hành, NSDLĐ phải chi trả chi phí giám định y khoa để xác định tỷ lệ thương tật lần đầu cho NLĐ bị tai nạn lao động bạn nhé.
     
    Báo quản trị |  
  • #427242   11/06/2016

    tuyetquan
    tuyetquan

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn bạn

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-