DanLuat 2015

Chi phí đi công tác máy bay

Chủ đề   RSS   
  • #112960 23/06/2011

    bt_thutra

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi phí đi công tác máy bay

    Cho em hỏi với! sếp em đi công tác bằng máy bay thì có được tính là chi phí hợp lý k ạ? công ty em là công ty cổ phần
     
    5907 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #113015   24/06/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 200
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Bạn phải xem quy định về chế độ công tác phí của công ty bạn quy định như thế nào
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuythuythao vì bài viết hữu ích
    bt_thutra (26/06/2011)
  • #113454   25/06/2011

    bt_thutra
    bt_thutra

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Như vậy là chỉ cần đúng với quy định của công ty là được hả bạn? nhưngnếu cty xây dựng tiêu chuẩn đi công tác lớn quá, không tương xứng với doanh thu thì có bị kiểm toán bắt loại bỏ bớt chi phí k nhỉ?
     
    Báo quản trị |  
  • #113692   27/06/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 200
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Chính phủ đã ban hành Luật thực hành tiết kiệm và chống lãng phí rồi, mình ví dụ như sau:

    Điều 18. Thực hành tiết kiệm, chống lãng phí trong sản xuất, tiêu dùng của nhân dân

    1. Nhà nước khuyến khích toàn dân thực hành tiết kiệm, chống lãng phí trong sản xuất, tiêu dùng để dành vốn đầu tư phát triển sản xuất kinh doanh, mua công trái xây dựng Tổ quốc, trái phiếu xây dựng các công trình kinh tế xã hội quan trọng của đất nước và các hình thức đầu tư sinh lợi khác mà pháp luật không cấm.

    2. Các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, cơ quan, tổ chức khác ở Trung ương và các địa phương có trách nhiệm tổ chức tuyên truyền, phổ biến nâng cao ý thức của nhân dân về thực hành tiết kiệm, chống lãng phí. Uỷ ban nhân dân các cấp có trách nhiệm phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc cùng cấp thực hiện cuộc vận động toàn dân thực hành tiết kiệm, chống lãng phí.

    3. Các cơ quan, đoàn thể, tổ chức quần chúng đưa việc thực hiện nhiệm vụ thực hành tiết kiệm, chống lãng phí thành nội dung xem xét, đánh giá kết quả thi đua của các đơn vị trong hệ thống và của mỗi cán bộ, công chức, viên chức, thành viên của tổ chức.
    Trên chỉ là nói thêm thôi. Mình đưa ra dẫn chứng cụ thể cho bạn về quy định CTP cho CT bạn nhé:

    #ffff00; font-family: arial; font-size: 10pt; mso-fareast-font-family: simsun;">TT 130/2008/TT-BTC NGÀY 26/12/2008 HƯỚNG DẪN THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP SỐ 14/2008/QH12 VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 124/2008/NĐ-CP NGÀY 11 THÁNG 12 NĂM 2008 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH CHI TIẾT THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP quy định như sau:

     

    IV. CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ

    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

    2.9. Chi  phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép không đúng theo quy định của Bộ Luật Lao động; Phần chi phụ cấp cho người lao động đi công tác trong nước và nước ngoài (không bao gồm tiền đi lại và tiền ở) vượt quá 2 lần mức quy định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính đối với cán bộ công chức, viên chức Nhà nước.

    Quy định CTP đối với cán bộ công chức thì bạn tham khảo TT97/2010/TT-BTC ngày 06/7/2010 bạn nhé.
    Như vậy nếu bạn quy định quá gấp 2 lần thì bạn phải xem lại nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #113733   27/06/2011

    linhlot
    linhlot

    Mầm

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2009
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 9 lần


    bt_thutra viết:
    Cho em hỏi với! sếp em đi công tác bằng máy bay thì có được tính là chi phí hợp lý k ạ? công ty em là công ty cổ phần

    Chi phí để phục vụ cho mục đích SXKD nào mà chẳng hợp lý hả bạn. có hay không là chi phí được trừ hay không mà thôi. sếp cậu đi công tác đây là công việc của công ty -> chi phí hợp lý. nếu có đầy đủ chứng từ như vé máy bay, hoá đơn, ... thì được coi là chi phí được trừ.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-