Chi phí cho việc làm sổ đỏ như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #378139 08/04/2015

    Chi phí cho việc làm sổ đỏ như thế nào?

    Mọi người cho mình hỏi 1 thắc mắc thế này:

    "

    Chi phí cho việc làm sổ đỏ như thế nào?

    Hỏi: 

    Tôi có 2 mảnh đất, 1 mảnh đã có sổ đỏ và 1 mảnh chưa có sổ đỏ. Hiện nay, tôi muốn bán mảnh đất đã có sổ đỏ vậy tôi muốn bán thì phải chịu những khoản thuế nào? 

    Mức đóng là bao nhiêu (giả sử mảnh đất làm sổ đỏ có giá 1 tỷ)? Đối với mảnh đất chưa có sổ đỏ, bây giờ tôi muốn làm sổ đỏ thì chi phí như thế nào? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi.

     

    Đáp: 

    1. Đối với đất có sổ đỏ
    Khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải chịu các khoản thuế sau:
    Thuế thu nhập cá nhân: Thuế này là thuế do Chi Cục thuế thu theo thu nhập từ chuyển nhựơng bất động sản (chuyển nhượng quyền sử dụng đất). Có 2 cách tính thuế (chọn 1 trong 2 cách) sau:

    Cách thứ 1: Nếu xác định được giá mua bất động sản (đất)
    Thuế thu nhập phải nộp = Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản x 25%
    Ví dụ: Mảnh đất có sổ đỏ của anh lúc mua 1.000.000.000 đồng (có hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất chứng minh), nay anh chuyển nhượng lại 1.100.000.000 đồng.
    Vậy Thuế thu nhập phải nộp: 100.000.000 x 25% = 25.000.000 đồng.

    Cách thứ 2: Nếu không xác định được giá mua bất động sản (đất)
    Thuế thu nhập phải nộp = Giá trị chuyển nhượng bất động sản x 2%
    Ví dụ: Mảnh đất có sổ đỏ của anh lúc mua 1.000.000.000 đồng (không có hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất chứng minh), nay anh chuyển nhượng lại giá 1.100.000.000 đồng
    Vậy Thuế thu nhập phải nộp: 1.100.000.000 x 2% = 22.000.000 đồng.

    2. Đối với đất chưa có có sổ đỏ
    Do anh không cung cấp thông tin cụ thể:
    + Vị trí đất của anh ở đâu? (đường nào? mặt tiền, hẻm cấp mấy, vị trí mấy… )
    + Diện tích đất là bao nhiêu?
    + Nguồn gốc và năm sử dụng đất?

    Nên Luật sư không thể nêu mức chi phí cụ thể cho anh được. "

     

     

    Câu hỏi của mình là:

    "Cách thứ 1: Nếu xác định được giá mua bất động sản (đất)
    Thuế thu nhập phải nộp = Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản x 25%
    Ví dụ: Mảnh đất có sổ đỏ của anh lúc mua 1.000.000.000 đồng (có hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất chứng minh), nay anh chuyển nhượng lại 700.000.000 đồng.

    => âm mất 300 triệu
    Vậy Thuế thu nhập phải nộp là thế nào?
    "

     

     

     

     
    5401 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378829   13/04/2015

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 533 lần
    Lawyer

    Chào bạn, bạn tham khảo quy định tại điều 12, Thông tư 111/2013/TT-BTC nhé.

    Điều 12. Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản

    Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là thu nhập tính thuế và thuế suất.

    1. Thu nhập tính thuế

    a) Thu nhập tính thuế từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất không có công trình xây dựng trên đất được xác định bằng giá chuyển nhượng trừ (-) giá vốn và các chi phí hợp lý liên quan.

    a.1) Giá chuyển nhượng

    Giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất là giá thực tế ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng.

    Trường hợp không xác định được giá thực tế chuyển nhượng hoặc giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng thấp hơn giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng thì giá chuyển nhượng sẽ được xác định theo bảng giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.... 

    Trân trọng!

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
  • #379108   15/04/2015

    ls.luongducphuong
    ls.luongducphuong
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1276
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 55 lần


    caythongnoel viết:

    Chào bạn, bạn tham khảo quy định tại điều 12, Thông tư 111/2013/TT-BTC nhé.

    Điều 12. Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản

    Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là thu nhập tính thuế và thuế suất.

    1. Thu nhập tính thuế

    a) Thu nhập tính thuế từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất không có công trình xây dựng trên đất được xác định bằng giá chuyển nhượng trừ (-) giá vốn và các chi phí hợp lý liên quan.

    a.1) Giá chuyển nhượng

    Giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất là giá thực tế ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng.

    Trường hợp không xác định được giá thực tế chuyển nhượng hoặc giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng thấp hơn giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng thì giá chuyển nhượng sẽ được xác định theo bảng giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.... 

    Trân trọng!

    Anh ơi! Mới có Nghị định 12/2015 quy về việc sử dụng một cách tính thuế duy nhất là 2% cho từng lần chuyển nhượng đấy. Anh xem lại nhé!

    Tư vấn luật miễn phí - Công chứng hợp đồng giao dịch

    Email: luatsuluongducphuong@gmail.com

    Website: http://www.lamchuphapluat.vn

    SĐT: 0911.111.099 - 01.668.668.629

     
    Báo quản trị |  
  • #379058   14/04/2015

    ngodunghl
    ngodunghl

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi Luật sư:

    Tôi có mảnh đất 52m2 được Công ty thanh lý năm 1999 và tôi đã nop tiền thanh lý là 7,7 triệu đồng,  hiện nay tôi đã xây nhà và ở từ năm 2007

    Vị trí đất thì giáp 2 mặt đường. Trước cửa nhà là lối đi chung cho cả dãy nhà ở, bề rộng đường <3m, còn hông nhà là đường được quy hoạch để làm lối đi cho các nhà ở dãy sau bề rộng đường 5 m. Theo quy định của UBND thì giá đất theo quy định là 1 triệu và 1,3 triệu (đường 5m)

    Xin hỏi Luật sư nếu tôi xin cấp sổ đỏ thì phải đóng những chi phí nào?

    Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #379109   15/04/2015

    ls.luongducphuong
    ls.luongducphuong
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1276
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 55 lần


    thunguyenphong viết:

    Mọi người cho mình hỏi 1 thắc mắc thế này:

    "

     

    Câu hỏi của mình là:

    "Cách thứ 1: Nếu xác định được giá mua bất động sản (đất)
    Thuế thu nhập phải nộp = Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản x 25%
    Ví dụ: Mảnh đất có sổ đỏ của anh lúc mua 1.000.000.000 đồng (có hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất chứng minh), nay anh chuyển nhượng lại 700.000.000 đồng.

    => âm mất 300 triệu
    Vậy Thuế thu nhập phải nộp là thế nào?
    "

     

     

     

     

    Bạn ơi! Cách này mình chưa thấy được áp dụng bao giờ (không biết có được áp dụng lần nào chưa). Ngoài ra thì bạn cũng chú ý nghị định 12/2015 đã quy định bỏ cách tính này rồi nhé!

    Tư vấn luật miễn phí - Công chứng hợp đồng giao dịch

    Email: luatsuluongducphuong@gmail.com

    Website: http://www.lamchuphapluat.vn

    SĐT: 0911.111.099 - 01.668.668.629

     
    Báo quản trị |