Chi phí cho nhân viên đi nghỉ mát?

Chủ đề   RSS   
  • #220332 16/10/2012

    lanchi1803

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi phí cho nhân viên đi nghỉ mát?

    Luật sư cho em hỏi:

    Chi phí cho nhân viên đi nghỉ mát ( có HĐ GTGT đầy đủ) có được đưa vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không ạ ?

    Cám ơn LS !

     
    27334 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #220683   18/10/2012

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (749)
    Số điểm: 6690
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 414 lần
    Moderator

    Chào bạn,

     

    Theo khoản 1, điều 6 thông tư 123/2012:

    Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    Đồng thời, bạn thiết lập quy chế tài chính công ty, nêu rõ khoản chi liên quan này, và có trích lập quỹ khen thưởng, phúc lợi để chi khoản này bạn nhé.

    Cập nhật bởi bluesky1984 ngày 18/10/2012 12:02:41 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #221564   23/10/2012
    Được đánh dấu trả lời

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    lanchi1803 viết:

    Luật sư cho em hỏi:

    Chi phí cho nhân viên đi nghỉ mát ( có HĐ GTGT đầy đủ) có được đưa vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không ạ ?

    Cám ơn LS !

    Chi phí nghỉ mát cho nhân viên, mặc dù có HĐ GTGT , doanh nghiệp không được tính vào chi phí hợp lý được trừ khi tính thuế TNDN. Bạn dùng quỹ phúc lợi hoặc lợi nhuận sau thuế. TH không có quỹ phúc lợi, ko có LN sau thuế (lỗ) thì đưa vào chi phí khác (811) - nó là chi phí kế toán ( ko đủ đk để ghi nhận là chi phí thuế ) . Vì vậy khi quyết toán thuế TNDN năm, bạn loại chi phí này ra khỏi chi phí hợp lý được trừ khi tính thuế TNDN .

    Tham khảo thêm nội dung công văn số5658/CT-TTHT ngày 12/07/2011 của Cục Thuế tp.HCM

              TỔNG CỤC THUẾ                                CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

     CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH                             Độc lập - Tự do - Hạnh phúc                                                                                        

          Số :  5658 /CT – TTHT                      TP. Hồ Chí Minh , ngày 12  tháng 07  năm 2011

              V/v chi phí được trừ
    khi xác định thu nhập chịu thuế

    Kính gởi :  Công ty Liên doanh ven sông Sài Gòn

                                                Đ/chỉ: 53 Võ Trường Toản, P.Thảo Điền, Quận 2, TP.HCM                                      

      MST: 0300827143

     

    Trả lời văn bản số 2606 ngày 25/06/2011 của Công ty về chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN), Cục Thuế TP có ý kiến như sau :

    Căn cứ tiết d1 Điều 1 Thông tư số18/2011/TT-BTC ngày 10/02/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN:

    “Không tính vào chi phí được trừ: Các khoản tiền thưởng cho người lao động không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thoả ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty”.

    Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty chi thưởng cho người lao động  nếu khoản tiền thưởng được quy định cụ thể về mức và điều kiện được hưởng tại hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, quy chế thưởng do chủ tịch Hội đồng quản trị hoặc Tổng giám đốc quy định thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

    Các khoản chi hỗ trợ nhân dịp sinh nhật, hỗ trợ nhân viên có hoàn cảnh khó khăn, tổ chức nghỉ mát cho nhân viên không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

    Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

                                     

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    hieuntvv (23/10/2012) BCTCtax (22/11/2012) MINHTRANGNGA (07/07/2014)
  • #221574   23/10/2012

    duyenbt1984
    duyenbt1984
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4428
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 76 lần


    Vẫn là đi tham quan nhưng lại nói đó là đi trao đổi, học tập kinh nghiệm của công ty bạn (ở tỉnh A, B, C...), có Quyết định cử người đi học tập, có biên bản làm việc với phía Cty bạn, có bản thu hoạch sau đợt học tập, có hóa đơn chứng từ đầy đủ thì có được tính vào chi phí hợp lý hay không các bạn?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duyenbt1984 vì bài viết hữu ích
    nhung0606 (23/03/2013)
  • #384566   22/05/2015

    thế thì được tính bạn à

     

     
    Báo quản trị |