Chi phí cấp sổ đỏ?

Chủ đề   RSS   
  • #52936 02/06/2010

    manhtuan119

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi phí cấp sổ đỏ?

        Xin hỏi các chuyên gia: gia đình tôi vừa mua được 1 miếng đất với diện tích 81m2,mặt đường tỉnh lộ với giá 300triệu,chưa có sổ đỏ. vậy tôi xin hỏi với miếng đất đó thì chi phí để cấp sổ đỏ (quyền sử dụng đất) theo luật đất đai mới nhất là bao nhiêu?và cần những thủ tục gì?
        Xin được cac chuyên gia tư vấn.Toi xin cảm ơn!
    Cập nhật bởi navelvu ngày 04/06/2010 04:11:00 PM
     
    5324 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #52966   03/06/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3185
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 65 lần


              Bạn cần nộp đầy đủ hồ sơ để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền trên đất thei quy định tại Điều 14, 15, 16 Nghị định 88/2009/NĐ-CP của chính phủ quy định về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền trên đất tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện hoặc Ủy ban nhân dân xã, thị trấn nơi có đất.
               Nghĩa vụ tài chính bạn phải thực hiện là:
                   - Lệ phí địa chính:

                      +Phí cấp giấy: Tại các quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương; phường nội thành thuộc thành phố hoặc thị xã trực thuộc tỉnh là 25.000đồng; khu vực khác 10.000đồng.
                      + Phí thẩm định cấp quyền sử dụng đất: do ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định nhưng tối đa không quá 5.000.000đồng/ hồ sơ.
                     
                  - Lệ phí trước bạ: 0.5% giá trị chuyển nhượng thực tế nếu giá đó cao hơn giá do UBND cấp tỉnh ban hành.
                                             0.5% giá trị quyền sử dụng đất theo giá do UBND tỉnh ban hành nếu giá chuyển nhượng thấp hơn giá do UBND cấp tỉnh ban hành.
    Bạn có thể so sánh với bản giá đất do ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành để tính cụ thể số tiênf là bao nhiêu.
    Bạn có thể tham khảo 68/2010/TT-BTC;

     Trên đây là những ý kiến của tôi.


    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |