DanLuat 2015

Chị nuôi em đi học có được tính giảm trừ gia cảnh không ?

Chủ đề   RSS   
  • #456396 07/06/2017

    Hangphoenix

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chị nuôi em đi học có được tính giảm trừ gia cảnh không ?

    Chào luật sư ạ,! nhờ luật sư tư vấn giúp là hiện tại 1 bạn nhân viên ở công ty em đang phải nuôi em học cao đẳng do bố bạn ấy đã mất, còn mẹ thì thu nhập thấp dưới 1,000,000/ tháng. Vậy trog trường hợp này có được tính giảm trừ gia cảnh thuế TNCN ko ạ, và thủ tục như thế nào ạ !

    Em xin chân thành cảm ơn ạ !

     
    1891 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hangphoenix vì bài viết hữu ích
    trang_u (07/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456450   07/06/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1495 lần


    Chào bạn , về vấn đề bạn hỏi mình trả lời như sau:

    Do em của nhân viên bạn nói đã đủ tuổi lao động và hoàn toàn bình thường nên không được tính hưởng giảm trừ gia cảnh bạn nhé!

    Bạn xem tại Thông tư 111/2013/TT-BTC có nói rõ về vấn đề này.

    Điều 9. Các khoản giảm trừ 

    d) Người phụ thuộc bao gồm:

    d.4) Các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng và đáp ứng điều kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này bao gồm:

    d.4.1) Anh ruột, chị ruột, em ruột của người nộp thuế.

    ...

    đ) Cá nhân được tính là người phụ thuộc theo hướng dẫn tại các tiết d.2, d.3, d.4, điểm d, khoản 1, Điều này phải đáp ứng các điều kiện sau:

    đ.1) Đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

    đ.1.1) Bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

    đ.1.2) Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

    đ.2) Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    GHLAW (07/06/2017)

0 Thành viên đang online
-