DanLuat 2015

Chi nhánh vi phạm hành chính, xử phạt chi nhánh hay công ty của chi nhánh?

Chủ đề   RSS   
  • #332856 12/07/2014

    Chi nhánh vi phạm hành chính, xử phạt chi nhánh hay công ty của chi nhánh?

    Khi Chi nhánh của một công ty A trong quá trình hoạt động vi phạm pháp luật về bảo vệ môi trường thì cơ quan nhà nước ra quyết định xử phạt đối với Chi  nhánh của Công ty hay công ty ?

     
    8271 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332867   12/07/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Theo quy định tại khoản 2 điều 37 Luật doanh nghiệp năm 2005 quy định:

    Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo uỷ quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải phù hợp với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

    Như vậy, trong trường hợp này khi chi nhánh vi phạm quy định về lĩnh vực môi trường thì Công ty A phải chịu trách nhiệm về những linh vực phát sinh từ chi nhánh

    Trong trường hợp này văn bản được áp dụng là Nghị định số 179/2013/NĐ-CP ngày 14/11/2013

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #484227   02/02/2018

    linhphuongp
    linhphuongp

    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi nhánh công ty có bị xử lý vphc không

    Chi nhánh công ty a vi pham trong lĩnh vực pccc theo nghị định 97 có bị xử phạt không? Hay công ty bị xử phạt. Các tổ chức khác theo quy định của pháp luật là các tổ chức nào? Có phải là chi nhanh cty và vp đại diện.

     
    Báo quản trị |  
  • #484263   02/02/2018

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2661)
    Số điểm: 18945
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1021 lần
    SMod

    Khoản 1 Điều 1 Nghị định 97/2017/NĐ-CP (sửa đổi Nghị định 81/2013/NĐ-CP) thì Tổ chức bị xử phạt khi có đủ 2 điều kiện:

    - Là pháp nhân theo quy định của pháp luật dân sự hoặc các tổ chức khác được thành lập theo quy định của pháp luật;

    - Hành vi vi phạm hành chính do người đại diện, người được giao nhiệm vụ nhân danh tổ chức hoặc người thực hiện hành vi theo sự chỉ đạo, điều hành, phân công, chấp thuận của tổ chức và theo quy định của pháp luật phải bị xử phạt vi phạm hành chính.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-