Chi nhánh của thương nhân nước ngoài có cần làm báo cáo tài chính

Chủ đề   RSS   
  • #482617 18/01/2018

    Chi nhánh của thương nhân nước ngoài có cần làm báo cáo tài chính

    Chào Luật Sư

    Tôi có một số thắc mắc mong Luật sư giải đáp: theo tôi được biết công ty có vốn nước ngoài tại Việt Nam thì mỗi năm khi đến hạn BCTC thì sẽ phải kiểm toán.Vậy chi nhánh của thương nhân có cần làm BCTC và kiểm toán hay không? Căn cứ pháp lý nào để biết.

    Mong Luật sư giải đáp thắc mắc giúp!

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    2428 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487311   16/03/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 183 lần


    - Điều 15 Nghị định 17/2012/NĐ-CP về Đơn vị được kiểm toán 
    1. Doanh nghiệp, tổ chức mà pháp luật quy định báo cáo tài chính hàng năm phải được doanh nghiệp kiểm toán, chi nhánh doanh nghiệp kiểm toán nước ngoài tại Việt Nam kiểm toán, bao gồm: 
    a) Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài; 
    b) Tổ chức tín dụng được thành lập và hoạt động theo Luật các tổ chức tín dụng, bao gồm cả chi nhánh ngân hàng nước ngoài tại Việt Nam; 
    c) Tổ chức tài chính, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp tái bảo hiểm, doanh nghiệp môi giới bảo hiểm, chi nhánh doanh nghiệp bảo hiểm phi nhân thọ nước ngoài. 
    d) Công ty đại chúng, tổ chức phát hành và tổ chức kinh doanh chứng khoán. 
     
    - NHư vậy chi nhánh của thương nhân nước ngoài không bắt buộc phải kiểm toán độc lập nhé
     
    Báo quản trị |