DanLuat 2015

Chi nhánh của DN Bán hàng đa cấp có được làm đơn Thông báo tổ chức, hội nghị, đào tạo đến cơ quan quản lý nhà nước

Chủ đề   RSS   
  • #429469 30/06/2016

    socola2015

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi nhánh của DN Bán hàng đa cấp có được làm đơn Thông báo tổ chức, hội nghị, đào tạo đến cơ quan quản lý nhà nước

    Luật sư cho em hỏi:
    Chi nhánh của DN Bán hàng đa cấp có được làm đơn xin Thông báo tổ chức, hội nghị, đào tạo đến cơ quan quản lý nhà nước hay không? (mặc dù có giấy ủy quyền của doanh nghiệp? )

    Theo Khoản 3 Điều 18, Nghị định 42/2014/NĐ-CP ngày 14/5/2014 của Chính Phủ:

    Doanh nghiệp bán hàng đa cấp có nghĩa vụ thực hiện thông báo về việc tổ chức các hoạt động hội nghị, hội thảo, đào tạo theo quy định tại Khoản 1 Điều này trong trường hợp ủy quyền thực hiện các hoạt động đó.

    Điều này có nghĩa là Chi nhánh được thực hiện việc tổ chức, đào tạo giúp DN nhưng việc làm giấy tớ xin Thông báo tổ chức, hội nghị, đào tạo đến Sở phải do chính Doanh nghiệp thực hiện?

    Theo Khoản e, Điều 11, Thông tư số 24/2014/TT-BCT ngày 30/7/2014: 

    Văn bản ủy quyền trong trường hợp doanh nghiệp ủy quyền cho cá nhân thực hiện đào tạo hoặc tổ chức hội nghị, hội thảo

    Điều này có nghĩa là DOANH NGHIỆP ủy quyền cho cá nhân đc thực hiện công việc đào tạo hoặc công việc tổ chức hội nghị hội thảo, nhưng không có nghĩa là được làm đơn xin thông báo tổ chức, hội nghị, đào tạo đến cơ quan quản lý nhà nước?

    Trong mẫu 12 và 13 của Phụ lục đính kèm thông tư 24 cũng k có từ nào liên quan đến Chi nhánh mà chỉ có doanh nghiệp mà thôi.

    Hai điều ấy có thể được hiểu chính xác như thế nào? có mâu thuẩn nhau không? hoặc tóm lại Chi nhánh của DN Bán hàng đa cấp có được thay mặc DOANH NGHIỆP làm hồ sơ thông báo tổ chức, hội nghị, đào tạo đến cơ quan quản lý nhà nước (mặc dù có giấy ủy quyền của doanh nghiệp?)

     

    Cập nhật bởi socola2015 ngày 30/06/2016 04:38:55 CH
     
    1971 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430712   13/07/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Ở đây hiểu là người xin phép thì là doanh nghiệp, nhưng khi thực hiện thì có thể ủy quyền cho người khác, nên mới phải nộp giấy ủy quyền kèm theo. Chứ không được ủy quyền cho người khác làm thủ tục xin phép nhé!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    socola2015 (14/07/2016)

0 Thành viên đang online
-