DanLuat 2015

Chi nhánh có phải thành lập công đoàn không?

Chủ đề   RSS   
  • #48701 23/04/2010

    kotory

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi nhánh có phải thành lập công đoàn không?

    Công ty tôi có trụ sở tại Vĩnh Phúc (có công đoàn cơ sở) và có chi nhánh tại thành phố Hồ Chí Minh. Khi chi nhánh đến Sở Lao động thương binh xã hội thành phố Hồ Chí Minh để đăng ký làm thêm 300h/năm (bản đăng  ký có dấu của công đoàn trụ sở) nhưng Sỏ lao động thương bình xã hội thành phố Hồ Chí Minh không chấp thuận và yêu cầu phải có dấu của công đoàn chi nhánh.
    Xin hỏi:
    1. Chi nhánh có bắt buộc phải thành lập công đoàn không? Các trường hợp bắt buộc phải thành lập công đoàn?
    2. Những văn bản pháp lý nào quy định về vấn đề này không? Tổng liên đoàn lao động Việt Nam có công văn hướng dẫn về vấn đề này không?
    Mong Lawsoft giải đáp giúp!.
    Xin cảm ơn!

    Cập nhật bởi admin ngày 23/07/2010 08:35:51 AM
     
    15042 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #57289   22/07/2010

    layman
    layman

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:22/07/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Câu hỏi này hay quá mà k có Ls nào trả lời được sao ????  Hic.... hic ..
     
    Báo quản trị |  
  • #57294   22/07/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5295)
    Số điểm: 50766
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3501 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Theo điểm a khoản 1 Điều 16 Điều lệ Công đoàn Việt Nam năm 2008 thì Công đoàn cơ sở được thành lập ở các doanh nghiệp, các hợp tác xã sản xuất công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp, dịch vụ, các đơn vị sự nghiệp công lập và ngoài công lập; các cơ quan nhà nước, cơ quan của tổ chức chính trị, chính trị - xã hội và tổ chức xã hội nghề nghiệp, có 5 đoàn viên trở lên và được công đoàn cấp trên quyết định thành lập.
    Như vậy, chi nhánh công ty không phải thành lập công đoàn cơ sở. Tuy nhiên khoản 2 Điều 16 quy định công đoàn cơ sở được tổ chức theo 4 loại hình, trong đó có loại hình "Công đoàn cơ sở có công đoàn cơ sở thành viên". Như vậy, chi nhánh công ty phải thành lập công đoàn cơ sở thành viên. Do đó, việc Sở LĐTBXH thành phố HCM không chấp thuận là đúng.
     

    Cập nhật bởi LawSoft01 ngày 23/07/2010 08:54:39 AM cập nhật link

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-