Chi nhánh có được đứng tên trên sổ đỏ không?

Chủ đề   RSS   
  • #456189 05/06/2017

    thanhvan312
    Top 200
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (354)
    Số điểm: 3190
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 98 lần


    Chi nhánh có được đứng tên trên sổ đỏ không?

    Mình có thắc mắc không hiểu và muốn nhờ mọi người tư vấn giúp,

    Hôm nay, tình cờ mình có nhìn thấy một Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất nhưng người đứng tên chủ sở hữu lại là CHI NHÁNH CÔNG TY, nhưng theo mình tìm hiểu và được biết thì chi nhánh công ty không hề có tư cách pháp nhân nhưng tại sao lại được đứng tên trên sổ đỏ, không biết trong quá trình cấp thì có sai sót gì không hay quy định có cho phép chi nhánh được đứng tên trên sổ đỏ. Còn nếu được cấp thì căn cứ pháp lý nào? Mình thấy vấn đề này mông lung quá, mong nhận được ý kiến từ mọi người!!!

     
    6814 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456532   08/06/2017

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 12551
    Cảm ơn: 682
    Được cảm ơn 858 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Điều 5 luật đất đai 2013 quy định:

    Điều 5. Người sử dụng đất

    Người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này, bao gồm:

    1. Tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự (sau đây gọi chung là tổ chức);

    2. Hộ gia đình, cá nhân trong nước (sau đây gọi chung là hộ gia đình, cá nhân);

    3. Cộng đồng dân cư gồm cộng đồng người Việt Nam sinh sống trên cùng địa bàn thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố và điểm dân cư tương tự có cùng phong tục, tập quán hoặc có chung dòng họ;

    4. Cơ sở tôn giáo gồm chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo và cơ sở khác của tôn giáo;

    5. Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao gồm cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện khác của nước ngoài có chức năng ngoại giao được Chính phủ Việt Nam thừa nhận; cơ quan đại diện của tổ chức thuộc Liên hợp quốc, cơ quan hoặc tổ chức liên chính phủ, cơ quan đại diện của tổ chức liên chính phủ;

    6. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch;

    7. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài gồm doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài, doanh nghiệp liên doanh, doanh nghiệp Việt Nam mà nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần, sáp nhập, mua lại theo quy định của pháp luật về đầu tư.

    Như vậy không có đối tượng nào gọi là chi nhánh công ty cả.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn garan vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (08/06/2017) Khongtheyeuemhon (01/03/2019)
  • #456555   08/06/2017

    Chào bạn,

    Tôi thấy nếu cấp cho chi nhánh thì vẫn có cơ sở. Bởi

    Luật đất đai 2012 - Điều 5. Người sử dụng đất

    Người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này, bao gồm:

    1. Tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự (sau đây gọi chung là tổ chức);

    Chi nhánh vẫn là 01 tổ chức.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #514864   01/03/2019

    HocVienTuPhap
    HocVienTuPhap

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2016
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 765
    Cảm ơn: 105
    Được cảm ơn 21 lần


    wow. chi nhánh là 1 tổ chức, luật sư khẳng định chắc nịch =)))

    Mang danh luật sư mà viết là luật đất đai 2012 và khẳng định chi nhánh là tổ chức thì best rồi =))

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798/ 0924.848.535. Luật sư - Hãng luật Đại An Phát. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://luatdaianphat.com

     
    Báo quản trị |  
  • #514881   01/03/2019

    Chào bạn @thanhvan312, bạn có thể chia sẻ thêm về ngành nghề kinh doanh của chi nhánh và của công ty mẹ, thời điểm cấp chứng nhận trên là khi nào không, vì chưa đủ thông tin để nghiên cứu, mình nghĩ có thể là trước pháp luật có cho phép gián tiếp nhưng giờ đã bỏ.

     
    Báo quản trị |