Chi khen thưởng từ quỹ khen thưởng phúc lợi có chịu thuế TNCN?

Chủ đề   RSS   
  • #514854 28/02/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Chi khen thưởng từ quỹ khen thưởng phúc lợi có chịu thuế TNCN?

    CTy có trích lập quỹ khen thưởng cho nhân viên và quỹ khen thưởng cho Ban giám đốc/Hội đồng thành viên từ Lợi nhuận sau thuế TNDN, vậy:
     
    1. Khi sử dụng các quỹ này để chi thưởng cho nhân viên hoặc thành viên của Ban giám đốc/Hội đồng thành viên vẫn phải tính thuế TNCN?
     
    2. Nếu CTy sử dụng quỹ khen thưởng này để chi trang phục cho nhân viên với số tiền 5.000.000/người/năm thì trong trường hợp này sẽ không phát sinh nghĩa vụ thuế TNCN?
     
    10982 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514856   28/02/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Về nguyên tắc, thì “tiền thưởng” vẫn phải chịu thuế TNCN anh/chị nhé. Cụ thể, điểm đ.4 khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành có quy định:

    “Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế

    Theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

    2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

    Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

    e) Các khoản thưởng bằng tiền hoặc không bằng tiền dưới mọi hình thức, kể cả thưởng bằng chứng khoán, trừ các khoản tiền thưởng sau đây:

    …”.

    Về nguyên tắc, thì “tiền chi hỗ trợ trang phục” trong định mức pháp luật quy định (không vượt quá 5.000.000 đồng/người/năm) thì không phải chị thuế TNCN. Nhưng lưu ý, “quỹ khen thưởng phúc lợi” được sử dụng để chi “khen thưởng” cho người lao động chứ không được trích “lung tung” cho các hoạt động như chi trang phục như vậy được đâu ạ. Do đó, nếu kế toán làm không khéo, thì mọi khoản chi trích từ quỹ khen thưởng phúc lợi pháp luật sẽ nhìn nhận nói là khoản tiền thưởng, mà tiền thưởng phải chịu thuế TNCN đó anh/chị nhé.

     
    Báo quản trị |