DanLuat 2015

Chi hỗ trợ địa phương có được tính vào chi phí hợp lý không?

Chủ đề   RSS   
  • #493107 31/05/2018

    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (346)
    Số điểm: 2780
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 13 lần


    Chi hỗ trợ địa phương có được tính vào chi phí hợp lý không?

    Khoản chi hỗ trợ ngân sách địa phương (Xây dựng kết cấu hạ tầng tại địa phương) khi khai thác tài nguyên (ở đây là khai thác đất để san lấp công trình). Khoản chi này được nộp vào kho bạc nhà nước huyện, có chứng từ chuyển khoản.
    Khoản chi trên có được xem là chi phí hợp lý hay không?
     
    Liên quan các khoản chi hỗ trợ thì điều kiện để xác định chi phí hợp lý như sau:

    Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi bởi Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC:

    "Điều 4. Sửa đổi, bổ sungĐiều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC(đã được sửa đổi, bổ sung tạiKhoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

    “Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

    2.32. Chi ủng hộ địa phương; chi ủng hộ các đoàn thể, tổ chức xã hội; chi từ thiện (trừ khoản chi tài trợ cho giáo dục, y tế, khắc phục hậu quả thiên tai, làm nhà tình nghĩa, làm nhà cho người nghèo, làm nhà đại đoàn kết; tài trợ cho nghiên cứu khoa học, tài trợ cho các đối tượng chính sách theo quy định của pháp luật, tài trợ theo chương trình của Nhà nước dành cho các địa phương thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn nêu tại điểm 2.22, 2.23, 2.24, 2.25, 2.26, Khoản 2 Điều này)."

    Và theo quy định này thì các khoản chi hỗ trợ như trên KHÔNG ĐỦ ĐIỀU KIỆN để xác định là chi phí hợp lý (thậm chí, nó còn được điểm mặt gọi tên là khoản chi không được trừ).

     
    581 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-