DanLuat 2015

Chị em con gì kết hôn có vi phạm?

Chủ đề   RSS   
  • #256656 21/04/2013

    ReamsX

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chị em con gì kết hôn có vi phạm?

    Chào các bạn, mình có 1 vướng mắc mong được giải đáp :

    Về tội loạn luân thì sẽ bị xử lý theo Luật hình sự tuy nhiên nó chỉ xử lý trong phạm vi trực hệvới anh chị em cùng cha mẹ, anh chị em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha chứ còn trường hợp anh chị em họ lại không thấy đả động gì

    Trong Luật Hôn nhân và Gia đình thì có nói rằng cấm kết hôn trong phạm vi 3 đời thế nhưng mình không rõ nếu cứ vi phạm thì sẽ bị xử phạt ra sao?

    Cụ thể : Giả sử mẹ cô A và mẹ anh B là 2 chị em ruột. Bây giờ cô A và anh B muốn lấy nhau thì sao? Nếu vi phạm thì xử lý trường hợp này thế nào? Liệu anh A có phải đi tù hay chỉ bị xử phạt hành chính, và căn cứ ở đâu 

    Mong các bạn cho ý kiến :D

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 19/05/2013 11:03:43 SA sửa tiêu đề
     
    4786 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #256763   22/04/2013

    vietnguyenlaw
    vietnguyenlaw
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (224)
    Số điểm: 1572
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn,

    Về mặt pháp luật thì không công nhận hôn nhân loại này, còn chế tài thì chưa có, nếu có xảy ra thì về mặt xã hội có sự khuyên nhủ nhắc nhở của các đoàn thể địa phương thôi.

    Thân,

    Nguyễn Văn Ninh

    Tel: 0932017127 | Mail: ninhnguyenlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #256864   22/04/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Cô A và anh B thuộc trường hợp bị cấm kết hôn theo quy định tại khoản 3 Điều 10 Luật HN&GĐ (giữa những người có họ trong phạm vi ba đời).

    Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 8 Nghị định số 87/2001/NĐ-CP, nếu họ kết hôn với nhau thì sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng, đồng thời bị buộc chấm dứt quan hệ hôn nhân trái pháp luật.

     

    Điều 8. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    c) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    2. Hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khác:

    Buộc chấm dứt quan hệ hôn nhân trái pháp luật đối với trường hợp vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-