DanLuat 2015

Chỉ định thầu rút gọn

Chủ đề   RSS   
  • #381265 28/04/2015

    Chỉ định thầu rút gọn

    Hiện nay Cty em có một gói thầu dịch vụ tư vấn có giá trị  nhỏ hơn 500 triệu thì có được áp dụng hình thức chỉ định thầu rút gọn theo điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật đấu thầu số 43/2013/QH13 không ? Xin Luật sư giúp em

     
    3287 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449699   16/03/2017

    Chào bạn!

    Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp, tôi có một số ý kiến đóng góp như sau:

    Trước hết, theo Điều 54 Nghị định 63/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật đấu thầu số 43/2013/QH13 về lựa chọn nhà thầu:

    “Điều 54. Hạn mức chỉ định thầu

    Gói thầu có giá trị trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 22 của Luật Đấu thầu bao gồm:

    1. Không quá 500 triệu đồng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ công; không quá 01 tỷ đồng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp, mua thuốc, vật tư y tế, sản phẩm công;

    2. Không quá 100 triệu đồng đối với gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên.”

    Như vậy, trong trường hợp của bạn, do gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn không quá 500 triệu đồng nên trong hạn mức chỉ định thầu theo quy định tại Điều 54 Nghị định 63/2014/NĐ-CP.

    Thứ hai, về việc chỉ định thầu rút gọn, theo Khoản 2 Điều 56 Nghị định 63/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật đấu thầu số 43/2013/QH13 về lựa chọn nhà thầu:

    Điều 56. Quy trình chỉ định thầu rút gọn

    2. Đối với gói thầu trong hạn mức chỉ định thầu theo quy định tại Điều 54 của Nghị định này:

    a) Bên mời thầu căn cứ vào mục tiêu, phạm vi công việc, dự toán được duyệt để chuẩn bị và gửi dự thảo hợp đồng cho nhà thầu được chủ đầu tư xác định có đủ năng lực và kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu của gói thầu. Nội dung dự thảo hợp đồng bao gồm các yêu cầu về phạm vi, nội dung công việc cần thực hiện, thời gian thực hiện, chất lượng công việc cần đạt được, giá trị tương ứng và các nội dung cần thiết khác;

    b) Trên cơ sở dự thảo hợp đồng, bên mời thầu và nhà thầu được đề nghị chỉ định thầu tiến hành thương thảo, hoàn thiện hợp đồng làm cơ sở để phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu và ký kết hợp đồng;

    c) Ký kết hợp đồng:

    Hợp đồng ký kết giữa các bên phải phù hợp với quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu, biên bản thương thảo hợp đồng và các tài liệu liên quan khác.

    Theo đó, gói thầu nằm trong hạn mức chỉ định thầu quy định tại Điều 54 Nghị định này được áp dụng quy trình chỉ định thầu rút gọn. Mà gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn của Công ty bạn trong hạn mức chỉ định thầu theo quy định tại Điều 54 Nghị định này nên được áp dụng quy trình thầu rút gọn.

    Hiện tại, do các thông tin mà bạn cung cấp còn hạn chế, nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

    Chuyên viên tư vấn Nguyễn Hà Tường Vân

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-