Chỉ có hợp đồng nhận chuyển nhượng có thể thế chấp QSDĐ

Chủ đề   RSS   
  • #171818 14/03/2012

    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chỉ có hợp đồng nhận chuyển nhượng có thể thế chấp QSDĐ

    Kính thưa Luật sư,

    Trường hợp hai bên đã lập hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ (có chứng  thực) nhưng chưa được cấp Giấy CNQSDĐ thì bên nhận chuyển nhượng có được sử dụng QSDĐ này để thế chấp dưới dạng là tài sản hình thành trong tương lai được không ạ?
    Thủ tục đăng ký giao dịch bảo đảm trong trường hợp này được thực hiện như thế nào ạ?

    Rất mong nhận được tư vấn của luật sư.
    Trân trọng!
     
    10837 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #171955   14/03/2012

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 581 lần


    chào bạn!  nội dung bạn hỏi Luật sư Tư vấn như sau:
    Tôi cho rằng trường hợp này các tổ chức tín dụng  chính thống sẽ không nhận đây là tài sản thế chấp, liên quan đến các quy định của pháp luật về đất đai-trường hợp này có thể  các tổ chức tín dụng đen họ chấp nhận
    do đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên không có việc thực hiện đăng ký giao dịch đảm bảo đối với trường hợp này!
     Trân trọng
    Luật sư: Phạm Tiến Quyển

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  
  • #172020   15/03/2012

    nguyenthihongphan
    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư đã tư vấn.
    Nhưng theo điểm c, khoản 2, Điều 1 Nghị định 11/2012/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 163/2006/NĐ-CP quy định một trong những trường hợp được xem là tài sản hình thành trong tương lai là "Tài sản đã hình thành và thuộc đối tượng phải đăng ký quyền sở hữu, nhưng sau thời điểm giao kết giao dịch bảo đảm thì tài sản đó mới được đăng ký theo quy định của pháp luật", vậy không áp dụng điểm này trong trường hợp này được sao thưa Luật sư.

    Nếu không thể lập hợp đồng thế chấp với đối tượng là tài sản hình thành trong tương lai mình có thể lập hợp đồng thế chấp có đối tượng là quyền tài sản phát sinh từ hợp đồng chuyển nhượng và khi đã được cấp Giấy CNQSDĐ sẽ đăng ký thay đổi đối tượng thế chấp được không thưa luật sư?

    Trường hợp này, phía tôi là bên nhận thế chấp, bên nhận chuyển nhượng là bên thế chấp nên không biết phải lập hợp đồng thế chấp như thế nào để đảm bảo quyền lợi tốt nhất cho mình. Kính nhờ Luật sư tiếp tục tư vấn.
    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
  • #172036   15/03/2012

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 581 lần


    Chào bạn! Nội dung bạn hỏi Luật sư tư vấn như sau:
    bạn trích dẫn điểm c, khoản 2 điều 1 nghị định 11/2012/NĐ-CP sửa đổi Nghị định163/2006/NĐ-CP. như hiện nay thông thường người ta chỉ áp dụng cho tài sản hành thành  trong tương lai đó là động sản như ô tô, xe máy, tàu thuyền............ còn quyền sử dụng đất hình thành trong tương lai  hầu như các tổ chức tín dụng chính thống không bao giờ nhận làm tài sản đảm bảo cho khoản vay hết, điều đó có nghĩa là theo quy định của pháp luật về đất đai thì đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng không là đối tượng giao dịch.
    Điều 66 Nghị định84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ quy định: Từ ngày 01/01/2008, đất đai phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới được chuyển nhượng, chuyển đổi, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho đất, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất.
    Với trường hợp này nếu thẩm định kỹ thì có thể thành lập một
    hợp đồng ủy quyền-có công chứng theo đó bên nhận thế chấp có các quyền và nghĩa vụ của  bên thế chấp, sẽ thay mặt bên thế chấp  thực hiện các quyền như đứng tên trên gcnqsd đ làm các thủ tục với cơ quan hành chính để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.....
    trân trọng
    Luật sư: Phạm Tiến Quyển
    Cập nhật bởi luatQuynhnhu ngày 15/03/2012 01:48:26 CH

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  
  • #172078   15/03/2012

    nguyenthihongphan
    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư rất nhiều!
    Tuy nhiên, tôi vẫn chưa hiểu hình thức lập Hợp đồng ủy quyền như Luật sư tư vấn. Nếu làm theo hình thức này bên nhận thế chấp phải thực hiện các thủ tục hành chính để được cấp Giấy CNQSDĐ, sẽ đứng tên trên Giấy CNQSSĐ khi được cấp vậy đến khi đựơc giải chấp lại phải đổi tên bên sở hữu trên GIấy CNQSSĐ. Đây sẽ là một quá trình rất phức tạp.
     
    Nhờ Luật sư tư vấn cho ý kiến của tôi về trường hợp lập hợp đồng thế chấp có đối tượng là quyền tài sản phát sinh từ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất như trình bày ở phần hỏi thứ 2 có hợp pháp không ạ?
    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
  • #175937   03/04/2012

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 581 lần


    Chào bạn! 
    Nội dung bạn hỏi Luật sư tư vấn tiếp như sau:
    Hợp đồng ủy quyền này là hợp đồng phát sinh hiệu lực có điều kiện, khi bên thế chấp vi phạm nghĩa vụ của hợp đồng chính ( hợp đồng thế chấp) thì hợp đồng ủy quyền sẽ phát sinh hiệu lực - điều này phải chỉ rõ trong hợp đồng ủy quyền, không cần phải đứng tên trên Giấy CNQSSĐ khi được cấp vậy đến khi đựơc giải chấp lại phải đổi tên bên sở hữu trên GIấy CNQSSĐ
    Như tôi đã tư vấn trước đó do đất đai chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng nên bắt buộc các bên phải áp dụng một quan hệ pháp luật khác để điều chỉnh, 
    Trân trọng
    Luật sư: Phạm Tiến Quyển
    Cập nhật bởi luatQuynhnhu ngày 03/04/2012 06:07:29 CH

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  
  • #176128   04/04/2012

    viettienmanh191
    viettienmanh191

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn các bác luật sư tư vấn mà em đã có thêm nhiêu kinh nghiêm về pháp luật việt nam :D
     
    Báo quản trị |  
  • #273961   08/07/2013

    nguyenminhthang0283
    nguyenminhthang0283

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vay vốn tín dụng

    thưa luật sư.tôi muốn hỏi hiện nay tôi đang vay tín dụng bằng giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.tôi muốn vay thêm một nơi khác cũng bằng GCN quyền sử dụng đất nói trên có được không thưa luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #274001   08/07/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Việc này có thể thực hiện được nếu bạn nhận được sự đồng ý của ngân hàng nơi bạn đang vay vốn và đang thế chấp tài sản của mình tại đó.

    Nếu không được sự đồng ý của ngân hàng đó thì bạn không thể vay được.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Tiến Quyển - Công ty Luật Quỳnh Như

Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

Tel: 0241-385-7093 - Mobile: 093-617-3333 ; 099 -689 -5678