DanLuat 2015

Chỉ có giấy mua bán gửi tặng giấy tờ xe, muốn làm lại giấy tờ xe phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #366977 09/01/2015

    rubyny

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chỉ có giấy mua bán gửi tặng giấy tờ xe, muốn làm lại giấy tờ xe phải làm sao?

    Ba tôi vừa mới mất, cavet xe đứng tên ba tôi nhưng bị thất lạc sau khi ba tôi mất. Hiện tại tôi lục lại giấy tờ thì chỉ có giấy mua bán gửi tặng xe máy, nhưng người được gửi tặng để tên là bà tôi (nay đã 80), vì trước khi mua xe ba tôi bị công an giữ giấy chứng minh nhân dân buộc phải để tên bà tôi trong tờ giấy mua bán xe đó. Bây giờ tôi muốn làm lại cavet xe thì phải làm thế nào?

    Cập nhật bởi rubyny ngày 09/01/2015 10:48:30 CH
     
    3327 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #367060   10/01/2015

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 730 lần
    Lawyer

    Chào bạn, trường hợp của bạn để làm lại được giấy tờ xe mang tên bạn trong khi ba bạn đã mất thì vấn đề liên quan đến việc những người thừa kế của ba bạn. Nếu ba bạn mất không để lại di chúc thì những người thừa kế phải làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế và thực hiện việc thừa kế theo pháp luật. Trong trường hợp này bạn muốn sang tên xe cho bạn thì bạn phải được sự đồng ý của những người thừa kế khác nữa, Do đó điều đầu tiền là làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế rồi sau đó phải làm văn bản thoả thuận đồng ý của những người thừa kế còn lại bạn nhé,

    Trân trọng.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #367755   15/01/2015

    rubyny
    rubyny

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng hiện tại không có giấy tờ xe đứng tên ba tôi (do thất lạc), có giấy tờ mua bán xe nhưng đứng tên người khác là bà tôi.. Vậy tôi phải làm sao làm được giấy tờ xe thưa luật sư?

     
    Báo quản trị |  
  • #368795   23/01/2015

    L988
    L988

    Sơ sinh


    Tham gia:23/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho tôi hỏi hiện tại tôi đang sử dụng xe của anh rể, ngoài giấy đăng ký xe ra không còn giấy tờ nào khác. Vậy thủ tục sang tên như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #370135   02/02/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1058 lần


    Thủ tục sang tên xe thì bạn xem tại Thông tư 15/2014/TT-BCA

    Điều 7. Hồ sơ đăng ký xe

    Hồ sơ đăng ký xe gồm:

    1. Giấy khai đăng ký xe.

    Chủ xe có trách nhiệm kê khai đầy đủ các nội dung quy định trong giấy khai đăng ký xe (theo mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này) ký, ghi rõ họ, tên và đóng dấu (nếu là cơ quan, tổ chức).

    2. Giấy tờ của chủ xe.

    a) Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

    b) Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng).

    Trường hợp không có Giấy chứng minh Công an nhân dân, Giấy chứng minh Quân đội nhân dân thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.

    c) Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường.

    3. Giấy tờ của xe.

     Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, gồm một trong các giấy tờ sau đây:

    a) Quyết định bán, cho, tặng hoặc hợp đồng mua bán theo quy định của pháp luật.

    b) Văn bản thừa kế theo quy định của pháp luật.

    c) Hóa đơn bán hàng theo quy định của Bộ Tài chính.

    Chứng từ lệ phí trước bạ xe

    a) Biên lai hoặc giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước bằng tiền mặt hoặc séc qua kho bạc nhà nước (có xác nhận của kho bạc nhà nước đã nhận tiền) hoặc giấy ủy nhiệm chi qua ngân hàng nộp lệ phí trước bạ theo quy định của Bộ Tài chính.

    Trường hợp nhiều xe chung một chứng từ lệ phí trước bạ thì mỗi xe đều phải có bản sao có chứng thực theo quy định hoặc xác nhận của cơ quan đã cấp chứng từ lệ phí trước bạ đó.

    b) Xe được miễn lệ phí trước bạ, thì chỉ cần tờ khai lệ phí trước bạ có xác nhận của cơ quan thuế (thay cho biên lai hoặc giấy nộp lệ phí trước bạ).

    Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

    1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

    a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

    b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.

    c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

    d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

    2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.

    Trường hợp này là anh bạn bán hay tặng cho bạn đầu phải ra công chứng làm hợp đồng, sau đó liên hệ công an nơi đăng ký để rút hồ sơ gốc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869

0 Thành viên đang online
-