Chi bảo hiểm y tế tại bệnh viện tư được quy định như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #533141 18/11/2019

    Limma
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2019
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 1075
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 140 lần


    Chi bảo hiểm y tế tại bệnh viện tư được quy định như thế nào?

    Tham khảo:

    >>> Danh sách cơ sở khám chữa bệnh BHYT trên toàn quốc năm 2017

    >>> "Giải mã" ký hiệu trên thẻ BHYT cho biết mức hưởng cao nhất khi khám chữa bệnh


    Như trước đây đa số các bệnh nhân thường chọn đăng kí khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại các bệnh viện công. Tuy nhiên, ngày nay các cơ quan bảo hiểm cũng mở rộng hơn và ngoài bệnh viện công thì bệnh nhân vẫn có thể đăng ký khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại bệnh viên công, nhằm giúp giảm tải bớt bệnh nhân tại các bệnh viện công, cũng như nâng cao chất lượng việc khám chữa, bệnh và sự chăm sóc được chu đáo hơn. Vậy việc tham gia khám chữa bệnh tại bệnh viện tư được thực hiện như thế nào? có khác gì so với bệnh viện công hay không? mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau:

    >>>  Chi bảo hiểm y tế tại bệnh viện tư như thế nào?

    Căn cứ Điều 24 Luật bảo y tế 2008 quy định: về cơ sở khám bệnh, chữa bệnh (bao gồm có bệnh viên tư) bảo hiểm y tế là cơ sở y tế có ký hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh với tổ chức bảo hiểm y tế.

    - Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế bao gồm:

    + Trạm y tế xã và tương đương, nhà hộ sinh;

    + Phòng khám đa khoa, chuyên khoa;

    + Bệnh viện đa khoa, chuyên khoa.

    Căn cứ quy định tại Điều 24 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn luật bảo hiểm y tế quy định về thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh giữa cơ quan bảo hiểm xã hội và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

    Theo đó, việc khám chữa bệnh tại các cơ sở khám, chữa bệnh (bao gồm có bệnh viện tư) được thanh toán như sau:

    - Việc thanh toán theo giá dịch vụ là phương thức thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trên cơ sở giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh do cấp có thẩm quyền quy định và chi phí về thuốc, hóa chất, vật tư y tế, máu, chế phẩm máu chưa được tính vào giá dịch vụ được sử dụng cho người bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

    - Thanh toán theo giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh được áp dụng để thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế, trừ chi phí của các dịch vụ y tế đã được thanh toán theo phương thức khác.

    Nguyên tắc thanh toán:

    - Giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế áp dụng thống nhất đối với các bệnh viện cùng hạng trên toàn quốc.

    Theo đó, tham gia khám chữa bệnh tại bênh viện tư được hỗ trợ thanh toán theo mức giá dịch vụ khám chữa bệnh bảo hiểm y tế được quy định Thông tư 39/2018/TT-BYT, được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 13/2019/TT-BYT cụ thể các khoản hỗ trợ cụ thể như sau:

    Các chi phí trực tiếp tính trong mức giá khám bệnh.

    + Các chi phí trực tiếp tính trong giá dịch vụ ngày giường điều trị.

    + Các chi phí trực tiếp tính trong giá dịch vụ kỹ thuật y tế.

    + Chi phí tiền lương tính trong giá khám bệnh, ngày giường bệnh và các dịch vụ kỹ thuật y tế.

    (Bạn tham khảo bảng giá chi tiết được đính kèm tại Thông tư 39/2018/TT-BYT, bảng sửa đổi tại file đính kèm)

    - Chi phí thuốc, hóa chất, vật tư y tế chưa tính vào giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh thì thanh toán theo giá mua theo quy định của pháp luật về đấu thầu;

    - Chi phí máu và chế phẩm máu thanh toán theo hướng dẫn của Bộ trưởng Bộ Y tế.

    Tổng mức thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế cho cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hàng năm được tính theo công thức sau:

    T= [Tn-x k] thuốc, hóa chất + [Tn-1 x k] vật tư y tế + [Tn-1máu, chế phẩm máu +[Tn-1dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh + Cn

    Trong đó:

    a) T là tổng mức thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại cơ sở bằng tổng mức thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh nội trú và tổng mức thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoại trú;

    b) Tn-1 là chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế năm trước liền kề tại cơ sở đã được cơ quan bảo hiểm xã hội thẩm định quyết toán;

    c) k là hệ số điều chỉnh do biến động về giá thuốc, hóa chất, vật tư y tế tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tương ứng của từng yếu tố thuốc, hóa chất, vật tư y tế chưa được tính vào giá dịch vụ, không bao gồm các chi phí đã được tính trong Cn.

    d) Cn là phần chi phí phát sinh tăng hoặc giảm trong năm tại cơ sở do các nguyên nhân: áp dụng dịch vụ kỹ thuật mới; bổ sung thuốc, hóa chất mới, vật tư y tế mới; áp dụng giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế mới; giá máu, chế phẩm máu mới; điều chỉnh hạng bệnh viện; đối tượng người có thẻ bảo hiểm y tế; thay đổi phạm vi hoạt động của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh theo quyết định của cấp có thẩm quyền (nếu có); thay đổi mô hình bệnh tật; số lượt khám bệnh, chữa bệnh. Chi phí này được tổng hợp vào chi phí thực tế để làm cơ sở tính tổng mức thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế cho cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

    Lưu ý:

    - Quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo báo cáo quyết toán năm của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được thẩm định nhưng không vượt tổng mức thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế được xác định theo quy định tại khoản 4 Điều này.

    - Hằng năm, căn cứ chỉ số giá của từng yếu tố thuốc, hóa chất, vật tư y tế do Tổng cục Thống kê công bố, Bộ Y tế thông báo hệ số k sau khi thống nhất với Bộ Tài chính.

    Theo đó, Bệnh nhân tham gia khám chữa bệnh tại các bệnh viên tư cũng được hưởng các mức hưởng tương tự tại bệnh viện công. Tuy nhiên, phải trả một số khoản chênh lệch, cụ thể là về tiền khám, tiền giường, tiền phòng,..Còn những thiết bị, kỹ thuật cao, ..cũng được hưởng tương tự bệnh viện công. Bên cạnh đó, để hưởng bảo hiểm y tế thì bệnh nhân phải tham gia khám, chữa bệnh đúng tuyến, trừ trường hợp: cấp cứu khẩn cấp, bệnh nhân có thể tham gia khám chữa bệnh khác tuyến.

    Cập nhật bởi Limma ngày 19/11/2019 11:54:34 SA
     
    1334 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Limma vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận